Announcement

Collapse
No announcement yet.

โหลด[OCCT] PSU ผมปกติปะคับกราฟขึ้นๆลงๆ แถม ทำกาดร์จอพังอีก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โหลด[OCCT] PSU ผมปกติปะคับกราฟขึ้นๆลงๆ แถม ทำกาดร์จอพังอีก

นี่คือPSUปกติของท่านอื่น

นี่คือPSUผม TG U38-600W

2 ภาพนี่คือการเทสผล V Core ของผมและคนปกติ ภาพที่2PSUผมคับน่าจะแยกออกนะคับ

คิดว่ามันปกติไหมตกลงมาแสะขนาดนั้น

http://forums.overclockzone.com/foru...18#post4902218
    ลิ้งนี้บนคือ 9600GT ที่ต้องจากไปจากโลกเพราะ PSU เวนตัวนี้คับ
    2ภาพต่อไปคือตัวผมเทส Core 1-2

ผมแค่จะเอามาให้ดูว่าควรหมั่นตรวจสอบไฟ PSU ไม่งั้นอาจจะเป็นแบบผม ลาโลก
    Last edited by getready2day; 8 Nov 2008, 01:19:44.

ช่วยคลิกเข้าไปดูนะคับเพราะผมทำผิดกอปลิ้งผิดรูปเลยไม่โชแต่คลิกที่ลิ้งภาพ ภาพก้อจะขึ้นในหน้าต่างใหม่คับ ต้องขออภัยในความไม่สะดวก

Comment

นี่คือPSUปกติของท่านอื่น

นี่คือPSUผม TG U38-600W

ภาพนี่ PSU ผม
      2 ภาพนี่คือการเทสผล V Core ของผมและคนปกติ ภาพที่2PSUผมคับน่าจะแยกออกนะคับ

คิดว่ามันปกติไหมตกลงมาแสะขนาดนั้น
      http://forums.overclockzone.com/foru...18#post4902218
      ลิ้งข้างบนคือ 9600GT ที่ต้องจากไปจากโลกเพราะ PSU เวนตัวนี้คับ
      2ภาพต่อไปคือตัวผมเทส Core 1-2

ผมแค่จะเอามาให้ดูว่าควรหมีนตรวจสอบไฟ PSU ไม่งั้นอาจจะเป็นแบบผม ลาโลก
      sigpic
      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
      งดแรงชั่วคราว

Comment

ขอบคุณมากคับ คุณ tor za

อาการอย่างนี่ไม่ปกติใช่ไหมคับ

Comment

ความแตกต่างระหว่างค่ายหล่ะครับ

จริงๆแล้วไฟ V-Core มันเป็นเรื่องของบอร์ดครับ ดูท่าแล้วบอร์ดมันดึง Over Peak Load หล่ะมั้ง

ไฟเลยไม่นิ่งอย่างงั้นครับ บอร์ดตัวนี้มันรองรับ CPU แค่ 95W เองนะครับ ถึงใส่ CPU 125 W ลงไปได้

แต่ไฟมันก็จะไม่นิ่งแบบนั้นแหละครับ ระยะสั้นๆไม่มีปัญหา ระยะยาว นู๋ไม่รู้ด้วยคนครับ
          sigpic
          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง

Comment

มันไม่ได้อยู่ที่PSUอย่างเดียวนะท่าน มันขึ้นอยู่กับภาคจ่ายไฟบนเมนบอร์ดด้วย
            ยิ่งocเยอะ psuทำงานหนักขึ้นเพราะต้องจ่ายโหลดเยอะขึ้น แบบนี้ก็ทำให้ความนิ่งลดลงอีกเช่นกัน

ลองดุเพิ่มเติมที่กระทู้นี้ครับ
            http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=153616

Comment

สรุป เป็นที่ ECS A780GM-A แต่งงานกะ 6000+CZ หรือนี่

Comment

ผมก็เป็นเหมือนกันเลยคับ

ถ้าเป็นแบบนี้ต้องเปลี่ยน PSU ใหม่ไหมคับ

Comment

บอร์ด Value ไฟบางทีอาจจะไม่นิ่งเท่ากับบอร์ด Perfoemance หรือ Extreme ครับ

ถ้าใช้งานได้ก็อย่าคิดมากครับ มันก็แค่กราฟ ไฟไหวๆแค่นั้นเอง
                  sigpic

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                    บอร์ด Value ไฟบางทีอาจจะไม่นิ่งเท่ากับบอร์ด Perfoemance หรือ Extreme ครับ

ถ้าใช้งานได้ก็อย่าคิดมากครับ มันก็แค่กราฟ ไฟไหวๆแค่นั้นเอง

ตามนี้เลยครับ
                    เท่าที่เคยลองมาใช้PSUตัวเดียวกัน บอร์ดราคา4000กว่าบาทบางตัวกราฟที่ได้ออกมายังสวิงอยู่
                    แต่พอเอาเปลี่ยนเอาบอร์ดอีกตัวมาลอง ซึ่งราคาสูงขึ้นภาคจ่ายไฟดีกว่าตัวเดิม กราฟที่ได้ออกมากลับนิ่งไม่มีสวิงเลยครับ

Comment

และผมต้องเปลี่ยน psu หรือป่าวคับ

Comment

ไม่ต้องหรอกครับ ดูจากกราฟแล้วRippleแค่5% ถือว่ายังอยู่ในเกณฑ์ที่ปกติ
                        ส่วนสาเหตของความไม่นิ่งลองอ่านข้อความสุดท้ายของท่านtor_zaดูครับ

แก้ไขหน่อยพิมพ์ตกพิมพ์หล่น
                        Last edited by บ้าคอม; 8 Nov 2008, 21:50:46.

Comment

Originally posted by บ้าคอม View Post
                          ไม่ต้องหรอกครับ ดูจากกราฟแล้วRippleแค่5% ถือว่ายังอยู่ในเกณฑ์ที่ปกติ
                          ส่วนสาเหตของความไๆม่นิ่งลองิ่านข้อความสุดท้ายของท่านtor_zaดูครับ
                          ขอบคุณมากคับ

Comment

แล้วของผมปกติไหมครับ

Comment

ดูที่ PSU อย่างเดียวไม่ได้ต้องดู อย่างอื่นด้วยเช่น บอร์ด/กระแสไฟ ในละแวกบ้านท่าน/ปลั๊กไฟ

Comment

Working...
                              X