Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด AM2+ ปรับตัวคูณได้หรือปล่าวหว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด AM2+ ปรับตัวคูณได้หรือปล่าวหว่า

เท่าที่สังเกตุ

เหมือนบอร์ด AM2+ มันไม่ให้ปรับตัวคูณอ่ะครับ แต่ใช้รุ่น BE ถึงจะปรับได้

ผมอยากรู้ว่า บอร์ดรุ่นไหนของ AM2+ สามารถใส่ CPU ที่ไม่ใช่ BE แล้วปรับตัวคูณได้มั่ง

เพราะว่าตอนนี้ผมสงสัยว่า AMD จะบังคับให้บอร์ดรุ่น AM2+ ปรับตัวคูณไม่ได้ ถ้าไม่ใช่ CPU รุ่น BE

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือปล่าว

เหมือนกับบังคับให้บอร์ดตั้งแต่รุ่น 790 ขึ้นไปต้องรองรับ CPU รุ่นที่กินไฟ 140w

ไม่รู้สิ ผมใช้ x3 8650 ก็ปรับตัวคูณได้น่ะ
    กับบอร์ด gigabyte GA MA790FX DS5

Comment

ก็ได้แทบทุกตัวนี่ครับ Black Edition ในความความหมายคือปรับตัวคูณขึ้นลงได้อิสระตั้งแต่ 5-25 สำหรับ ฟีน่อม และ แอดล่อนทีเป็น 65 นาโนเมตร ส่วนในส่วนของแอดล่อนเอ็กทูหกพันบวก 90 นาโนเมตรจะสุดที่ 16 เท่านั้น และในส่วนของตัวอื่นๆที่ไม่ใช่แบล๊คเขาจะล๊อกไว้ที่ค่าดีฟอลนั่นก็คือสมมุติว่า ตัวนั้นมีสัญญาณนาฬิกาอยู่ที่ 2000MHz ก็เท่ากับ 200MHz ตัวคูณ 10 ก็จะสูงสุดที่สิบ แต่จะปรับขึ้นลงได้ตั้งแต่ 5-10

ปล.ทุกบอร์ดที่ปรับตัวคูณได้ก็เ็นแบบนี้แทบทั้งหมดแต่จะมีบางบอร์ดที่พิเศษจริงๆสามารถปรับตัวคูณได้สูงกว่า 25 นอกจากว่าบอร์ดนั้นล๊อกการปรับตัวคูณไว้ก๋จะทำให้ปรับไม่ได้ครับ

Comment

เออ สงสัยผมจะคิดไปเองนะ คือเห็นบางบอร์ดจะปรับตัวคูณได้เฉพาะที่ใส่ CPU Black Edition อ่ะครับ

เช่น ECS Black A780GM-A ของผม จะปรับตัวคูณขึ้นลงได้ก็ต่อเมื่อใช้ CPU Black Edition เท่านั้น

ถ้าใส่ CPU ธรรมดา จะปรับตัวคูณไม่ได้เลย ขึ้นไม่ได้ ลงก็ไม่ได้ ก็เลยสงสัยว่าของคนอื่นเป็นแบบผมหรือไม่

Comment

จะเอาบอร์ด 95W มาใส่ CPU 140W. โมภาคจ่ายไฟเลย

ขอผมบอร์ด 140W ยังจะโมเพิ่มเลย เอาไม่อยู่
          sigpic
          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
          งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post
            จะเอาบอร์ด 95W มาใส่ CPU 140W. โมภาคจ่ายไฟเลย

ขอผมบอร์ด 140W ยังจะโมเพิ่มเลย เอาไม่อยู่
            ของผมใส่ CPU 95W เวลา CPU วิ่ง 100% เต็ม ไฟ V ตกวูบเลย

แต่โมไม่เป็นอ่ะครับ ไม่รู้ทำไง

Comment

Originally posted by Drunk View Post
              ของผมใส่ CPU 95W เวลา CPU วิ่ง 100% เต็ม ไฟ V ตกวูบเลย

แต่โมไม่เป็นอ่ะครับ ไม่รู้ทำไง
              อิอิ

ไม่ได้ใช้หนักไม่เป็นไรหรอกครับ

ที่ผมจะโมจะใส่ชุดน้ำลากซัก 3.5 Ghz คงล่อไปสองร้อยกว่าวัตต์
              sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                เออ สงสัยผมจะคิดไปเองนะ คือเห็นบางบอร์ดจะปรับตัวคูณได้เฉพาะที่ใส่ CPU Black Edition อ่ะครับ

เช่น ECS Black A780GM-A ของผม จะปรับตัวคูณขึ้นลงได้ก็ต่อเมื่อใช้ CPU Black Edition เท่านั้น

ถ้าใส่ CPU ธรรมดา จะปรับตัวคูณไม่ได้เลย ขึ้นไม่ได้ ลงก็ไม่ได้ ก็เลยสงสัยว่าของคนอื่นเป็นแบบผมหรือไม่
                อาจจะเป็นที่บอร์ดครับ เพราะผมเคยใช้ 9600 กับ ECS A790GX ก็ปรับตัวคูณขึ้นลงไม่ได้

ปล.9600 ผมตัวธรรมดา

Comment

น่าจะปรับได้หมดนะ ได้มา3รุ่นปรับได้หมด มีแต่บอร์ดขี้เลื่อยอ่ะที่ปรับไม่ได้ หาได้น้อยด้วย - -"
                  แต่ปรับลดอย่างเดียวนะปรับเพิ่มจากที่ซีพียูให้มาไม่ได้มันอยู่ที่ ซีพียูด้วย
                  ซีพียูต้องเป็น be เท่านั้น ที่สามารถปรับเพิ่มขึ้นจากค่าเดิมที่ตั้งมาได้

จิงๆแล้วท่าน eXzato อธิบายก็น่าจะเข้าใจแล้วนะ
                  งั้นผมอธิบายซ้ำอีกที ถ้ายังไม่เข้าใจก็จนปัญญาอ่ะครับ

be ที่บอกว่าไม่ล๊อกตัวคูณนี่หมายความว่าจะปรับเท่าไรก็ได้ระหว่าง5-25
                  ส่วนรุ่นธรรมดา ตัวคูณ จะถูกล๊อกไว้ที่ ความเร็วซีพียูหารด้วยความเร็วบัส = ค่าตัวคูณสูงสุดที่ปรับได้
                  เอาไป2ตัวอย่างจะได้เข้าใจ
                  เช่น ผมใช้ X2 4800+ 2.5Ghz = 2500/200 = 12.5
                  ฉะนั้นถ้าผมใส่ cpu ตัวนี้ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 12.5
                  ถ้าผมใช้ X2 6000+ 3.0Ghz = 3000/200 = 15
                  ฉะนั้นถ้าผมใส่ cpu ตัวนี้ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 15

แต่ถ้าผมใส่ be ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 25 เลย

ทำความเข้าใจใหม่นะครับ

Comment

ฟามรู้ทั้งนั้น จดๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                      น่าจะปรับได้หมดนะ ได้มา3รุ่นปรับได้หมด มีแต่บอร์ดขี้เลื่อยอ่ะที่ปรับไม่ได้ หาได้น้อยด้วย - -"
                      แต่ปรับลดอย่างเดียวนะปรับเพิ่มจากที่ซีพียูให้มาไม่ได้มันอยู่ที่ ซีพียูด้วย
                      ซีพียูต้องเป็น be เท่านั้น ที่สามารถปรับเพิ่มขึ้นจากค่าเดิมที่ตั้งมาได้

จิงๆแล้วท่าน eXzato อธิบายก็น่าจะเข้าใจแล้วนะ
                      งั้นผมอธิบายซ้ำอีกที ถ้ายังไม่เข้าใจก็จนปัญญาอ่ะครับ

be ที่บอกว่าไม่ล๊อกตัวคูณนี่หมายความว่าจะปรับเท่าไรก็ได้ระหว่าง5-25
                      ส่วนรุ่นธรรมดา ตัวคูณ จะถูกล๊อกไว้ที่ ความเร็วซีพียูหารด้วยความเร็วบัส = ค่าตัวคูณสูงสุดที่ปรับได้
                      เอาไป2ตัวอย่างจะได้เข้าใจ
                      เช่น ผมใช้ X2 4800+ 2.5Ghz = 2500/200 = 12.5
                      ฉะนั้นถ้าผมใส่ cpu ตัวนี้ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 12.5
                      ถ้าผมใช้ X2 6000+ 3.0Ghz = 3000/200 = 15
                      ฉะนั้นถ้าผมใส่ cpu ตัวนี้ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 15

แต่ถ้าผมใส่ be ผมสามารถปรับตัวคูณได้ตั้งแต่ 5 - 25 เลย

ทำความเข้าใจใหม่นะครับ
                      ผมว่าผมตั้งกระทู้ถามเคลียร์แล้วนะ

ที่คุณว่ามานี่ มันเป็นข้อมูลเกี่ยวกับ CPU ทั้งนั้น
                      คุณก็รู้เท่ากับที่ผมรู้นั่นแหละ ผมรู้หมดแล้ว

แต่ที่ผมตั้งกระทู้ถาม ผมต้องการรู้ว่ามีบอร์ดตัวไหนบ้าง

บอกชื่อรุ่นที่ปรับได้มาก็ได้ครับ
                      บอร์ดรุ่นอะไรบ้าง
                      บอร์ดรุ่นอะไรบ้าง
                      บอร์ดรุ่นอะไรบ้างครับ ที่สามารถใส่กับ CPU ที่ไม่ใช่ BE แล้วปรับตัวคูณได้มั่ง

เฉพาะบอร์ด AM2+ นะ ไม่เอา AM2
                      ผมอาจจะพิจารณาเปลี่ยนบอร์ดใหม่

ผมอยากรู้ช่วยกรุณาบอกแค่ชื่อรุ่นพอครับ จะขอบคุณมาก
                      Last edited by Drunk; 9 Nov 2008, 09:07:39.

Comment

ยืนยันอีกเสียงบอร์ด A790GXM-A ปรับตัวคูณไม่ได้แม้แต่จะลงครับช่วยบอกวิธีเถอะ แต่ถ้าเป็น BE อันนั้นปรับได้เลยละตอนซื้อก็ไม่รุ้ รู้งี้เอา กิกกะไบด์หมดเรื่อง เฮ้อ เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่เอง หรือว่าจะขายดี

Comment

Originally posted by nipon View Post
                          ยืนยันอีกเสียงบอร์ด A790GXM-A ปรับตัวคูณไม่ได้แม้แต่จะลงครับช่วยบอกวิธีเถอะ แต่ถ้าเป็น BE อันนั้นปรับได้เลยละตอนซื้อก็ไม่รุ้ รู้งี้เอา กิกกะไบด์หมดเรื่อง เฮ้อ เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่เอง หรือว่าจะขายดี
                          นี่แหละครับ คำตอบที่ผมต้องการ ใครใช้รุ่นอื่น ที่เป็น AM2+ ว่ามาเลยครับ จะได้เป็นข้อมูลในการอัพบอร์ดครั้งต่อไป

Comment

เท่าที่ผมทราบ ECS780 Black ปรับไม่ได้เลย ยกเว้นจะใช้ BE

อันนี้ของผมครับ ปรับลงได้ปกติ asus M3A78 Pro

Comment

ที่รู้มี ECS นี่หละครับที่ปรับตัวคูณไม่ได้นอกจาก BE ที่เหลือแทบทั้งหมดก็ปรับได้แปลกโคตร เง้ออออ

ปล. บอร์ดราคาประหยัดส่วนมากก็ปรับไม่ได้นะครับแต่ถ้าเป็นแบล๊คก็ปรับไม่ได้เลย แต่ ECS มาแปลก - -"

Comment

Working...
                              X