Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามวิธีเก็บสายไฟโน้ตบุคที่ถูกต้องหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามวิธีเก็บสายไฟโน้ตบุคที่ถูกต้องหน่อยครับ

เราควรจะถอดแยกกันก่อน หรือเก็บทั้งๆ ที่ 2 ส่วนนั้นต่อกันอยู่ครับ

รุ่นที่ผมใช้ มันจะมี 2 ส่วนนะครับ มีสายจากตัวหม้อแปลง กับสายต่อหม้อแปลงไปไฟบ้าน

ที่ต้องถามก็เพราะว่า เพื่อนมันบอกว่า ควรจะเก็บไปทั้งๆ ที่ต่อกัน 2 ส่วนอย่างนั้นเลย คือไม่ต้องถอดแยกกันเก็บ เพราะไม่งั้นถอดเข้าถอดออกบ่อยๆ มันจะหลวมง่าย

แต่ตามความรู้สึกผมก็คือ ควรจะถอดแยกกันเก็บครับ เพราะเวลาเราต่อมันด้วยกัน แล้วยกขึ้นยกลงบ่อยๆ ตรงจุดต่อมันก็น่าจะถูกขยับ ซ้าย-ขวา ตามแรงเรายกกระเป๋า น่าจะทำให้สายหลวมเร็วกว่านี่ครับ

ทุกท่านคิดว่าอย่งไรบ้างครับ เราควรจะเก็บสายอย่างไรกันดี

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ของผมเวลาเก็ยไม่ได้ถอดครับพันรวมๆกันยัดใส่กระเป๋าไปเลยอะ

Comment

ช่องกระเป๋าเรามันเล็ก..เลยถอดออกเหมือนกัน แต่ของเราพันแนวยาวอ่ะ อีกอันก็พันรอบอแดบเตอร์

Comment

ถอดเข้าออกบ่อยๆ สายหลวมจริงครับ แต่พันแล้วยัดเลย สายขาด

เวลาพัน พันให้เหมือนตอนมันมาจากโรงงานแล้วเอาสายผ้าหรือตีนตุ๊กแกรัดไว้
        (ห้ามใช้หนังสติก เพราะมันจะละลาย)

ผมถอดตลอดอ่ะครับ เพราะสายไฟมัน 60 บาทเองครับ
        ดีกว่าเสียบไว้ แล้ว adepter โดนกระแทก เบ้าแตก

Comment

ไม่เคยถอดเลย จะมัดก็ไม่ต้องแน่นมากเดี้ยวสายขาดใน ค่อยๆมัด เป็นตัวกันกระแทกหม้อแปลงในตัว

Comment

ของเอเซอร์มันมีซองใส่่ส่วนของสายที่ถอดได้อ่ะ

ผมก็รวบๆแบบพับนะไม่ได้ขดเป็นวงๆ พับให้มันแบนๆแล้วยัดใส่ซอง

ส่วนตัวอะแด๊ป มันมีที่มัดสาย ก็มัดให้สั้นๆ แล้วยัดใส่ไป จะใส่ซองหรือแยกก็แล้วแต่อารมณ์

Comment

ดันครับ ยังอยากได้ความเห็นอยู่นะครับ

Comment

ถ้าเก็บใส่ในกระเป่าเพื่อเคลื่อนย้าย ผมจะใช้วิธีถอดออกครับเพราะมันจะทำให้กระเป่าไม่ตุงครับถึงแมันานไปจะเกิดอาการหลวมครับ พันเป็นวงรีนะครับไม่ใช่พันรอบตัว ทั้ง2ส่วน แบบที่เขาขายเข็มขัดหนังล่ะครับอย่าม้วนจนแน่นไปเดียวสายจะเสียซะก่อน แล้วเอาตัวพลาสติกที่แถมมาหรือสายรัดที่พอหาได้ค่อยรัดเข้าไปอีกทีนะครับ

Comment

ยัดๆ ไปเลยอ่ะคับ เเต่ส่วนใหญ่ วางไว้ที่เดิมตลอด
                  ไม่ค่อยได้ยกไปไหน

Comment

Working...
                  X