Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core i7 มาแล้ว ผมจะถอยคอม Core2Quad เมื่อใหร่ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core i7 มาแล้ว ผมจะถอยคอม Core2Quad เมื่อใหร่ดี

คิดว่าพี่ๆในบอร์ดนี้คงติดตามราคามาหลายปีแล้ว ผมอยากทราบว่าราคาฮาร์ดแวร์มักจะลดลงทุกๆ กี่เดือนครับ ผมกำลังจะซื้อคอมใหม่สุดท้ายตัดใจที่งบ 52000
    กำลังจะไปสั่งอยู่แล้ว ทว่า

ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ก็มีข่าว Core i7 มาแล้ว แถมบอร์ดใหม่อีก เปลี่ยนหมดทั้งดุ้นเลย เล่นเอาสะดุดเลยครับ กลัวๆว่าวันดีคืนดีราคาลดฮวบๆเหลือ 30000 ดิ้นตายแน่ บางร้านก็ลบราคา Core 2Extreme ไปแล้ว เหมือนจะเปลี่ยนใหม่เร็วๆนี้ ตั้งตัวไม่ทันเลยครับ

ปัญหาคือผมไม่ทราบจังหวะเวลาที่เหมาะสมในการเริ่มซื้อคอมพิวเตอร์ ใน 1ปี ช่วงใหนเป็นช่วงที่ราคาอยู่ตัวที่สุดหรือครับ

ช่วยๆๆผมด้วยครับ

สมมุติว่า ถ้าตอนนี้ผมจำเป็นต้องใช้คอม แล้วมีตัง 50000 ผมจะไปซื้อ i7 วันนี้เลยครับ

แต่ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้คอมตอนนี้ ผมก็ยังเก็บตังไว้ก่อน รอราคาที่ "คนส่วนใหญ่สามารถซื้อได้"
    ผมจึงจะไปซื้อครับ

แต่ก็บอกไม่ได้อีกนั้นแหล่ะว่าตอนไหน

สรุปถ้าคุณจะซื้อ คุณต้องตามข่าวสารเรื่องราคามันไปเรื่อยๆเองครับ แล้วจะรู้ว่าควรจะซื้อตอนไหน

Comment

ถ้าถามว่าช่วงไหนน่าซื้อ

คุณซื้อยกชุดก็มีปัจจัยอุปกรณ์ชิ้นอื่นรวมด้วย ผมว่าน่าจะเป็น Q1 หรือ Q2 ปีหน้าครับ

ช่วงนั้น ATI ออกการ์ดจอ DX11

ช่วงนั้น ราคา i7 อาจจะลดลงมากแล้วครับ ไม่ใช่ว่าลดราคาจากอินเทลนะ แต่ i7 920 เมืองนอกขายอยู่ไม่ถึงหมื่น ในไทยอาจจะลดเพราะฟันไปอิ่มแล้วล่ะ

ช่วงนั้น RAM DDR3 Tri-Channel น่าจะมีเข้ามาเยอะแล้ว ทำให้เรามีตัวเลือกหลายรุ่นหลายราคาครับ

บอร์ด รุ่นที่ราคาถูกลงมาก็จะเริ่มเข้ามาให้เลือกซื้อครับ อาจจะ P55 อะไรประมาณนั้น

พูดถึง Core2Quad ปีหน้าช่วง Q3-Q4 คงถูกสุดๆไปเลยครับ มันเลิกผลิตตอนนั้น แล้วโดน LGA1156 เข้ามาแทนที่ครับ

สรุป

ถ้าดูส่วนประกอบอื่นๆอย่างการ์ดจอ บอร์ด แรม ผมว่า ช่วง Q1-Q2 ปีหน้าน่าซื้อครับ แต่ถ้าเกินจากนี้ รอข้ามไปเล่น 32nm 8หัว ดีกว่า

แต่ส่วนตัว ตอนนี้ถ้ากำเงิน 52000 เอาไว้ ผมจะไปซื้อวันนี้เลย ทั้ง SATA3 USB3.0 DX11 SSD BD LCD 24" HDMI 16:9 24P หรืออะไรก็ช่าง ไม่สนใจแล้ว อะไรออกใหม่ทีหลังค่อยว่ากันอีกที รอไปๆ เมื่อไหร่จะได้ใช้สักที เทคโนโลยีมันพัฒนาอยู่ตลอดเวลา ได้ใช้ i7 ผมว่าคุณโชคดีแล้ว สงสารคนที่ซื้อคอมเมื่ออาทิตย์ที่แล้วดีกว่า
      Last edited by ARES; 8 Nov 2008, 17:57:27.

Comment

Originally posted by ARES View Post
        ถ้าถามว่าช่วงไหนน่าซื้อ

คุณซื้อยกชุดก็มีปัจจัยอุปกรณ์ชิ้นอื่นรวมด้วย ผมว่าน่าจะเป็น Q1 หรือ Q2 ปีหน้าครับ

ช่วงนั้น ATI ออกการ์ดจอ DX11

ช่วงนั้น ราคา i7 อาจจะลดลงมากแล้วครับ ไม่ใช่ว่าลดราคาจากอินเทลนะ แต่ i7 920 เมืองนอกขายอยู่ไม่ถึงหมื่น ในไทยอาจจะลดเพราะฟันไปอิ่มแล้วล่ะ

ช่วงนั้น RAM DDR3 Tri-Channel น่าจะมีเข้ามาเยอะแล้ว ทำให้เรามีตัวเลือกหลายรุ่นหลายราคาครับ

บอร์ด รุ่นที่ราคาถูกลงมาก็จะเริ่มเข้ามาให้เลือกซื้อครับ อาจจะ P55 อะไรประมาณนั้น

Core2Quad ปีหน้าช่วง Q3-Q4 คงถูกสุดๆไปเลยครับ มันเลิกผลิตตอนนั้น แล้วโดน LGA1156 เข้ามาแทนที่ครับ

สรุป

ถ้าดูส่วนประกอบอื่นๆอย่างการ์ดจอ บอร์ด แรม ผมว่า ช่วง Q1-Q2 ปีหน้าน่าซื้อครับ แต่ถ้าเกินจากนี้ รอข้ามไปเล่น 32nm 8หัว ดีกว่า

แต่ส่วนตัว ตอนนี้ถ้ากำเงิน 52000 เอาไว้ ผมจะไปซื้อวันนี้เลย อะไรออกใหม่ทีหลังค่อยว่ากันอีกที
        ผมรอเกมมันรองรับ8หัวก่อนกับรอ 4หัวมันถูกๆสัก3พันค่อยซื้อเอามารันเกมเล่นๆ เกมมันยังรับแค่ 4core อยู่เลย

Comment

อีก 2 ปีเจอกัน

I7 ขอเก็บตังไห้ได้สัก 30000 ก่อน หึย!!!!

Comment

ซื้อเมื่อพร้อมครับ ซื้อก่อนใช้ก่อนครับ

Comment

ขอบคุณพี่ๆที่มาแนะนำประสพการณ์มากๆครับ

Comment

Working...
              X