ไม่ได้อยากตั้งกระทู้ล่อเป้าให้ทะเลาะกันนะครับ

ที่ถาม ไม่ได้หวังว่าตัวใหนจะแรงกว่าตัวใหน เพราะว่า ดูจากตาราง Benchmark ก็พอจะเข้าใจได้

แต่ ที่อยากถามคือ ปัญหาที่เอามาใช้เล่นเกมน่ะครับ ค่ายใหนปัญหาเยอะกว่ากัน

จากอดีต(ที่ผมเคยรู้และไม่ได้ตามข่าวต่อเลย) คือ Ati เล่นเกมส์แล้วปัญหาค่อนข้างเยอะ เด้งบ้าง หลุดบ้าง โดยที่ Nvidia ไม่เป็น (เข้าใจว่าผู้พัฒนาเกมส์ ออกแบบด้วยมาตรฐานกราฟฟิคของ Nvidia)

ATi ช่วงนี้ พบเห็นตามการ Benchmark ค่อนข้างมาแรงกว่า Nvidia

ประกอบกับช่วงนี้อยู่ในช่วงกำลังอัพเกรดเครื่องคอม หลังจากค่อยๆไล่เปลี่ยน h/w ทีละตัวแล้วก็มาถึง vga ซักที

เล่นเกมเป็นหลัก ทำงานเป็นรอง เลยอยากเลือก vga ที่เล่นเกมได้ (เกือบจะ)ทุกเกมส์ โดยไม่มีปัญหาน่ะครับ

แล้วประสิทธิภาพ แบบการ์ดจอเดี่ยวๆ ตัวเดียวแรงๆ กับสองตัว นำมาต่อ CF หรือ SLi หรือพวก X2 ทั้งหลาย เนี่ย คุ้มรึเปล่า

ตอนนี้ที่คิดๆว่าอยากจะใช้ ก็

HD4870 GF9800GT HD4870X2 GF9800GX2 น่ะครับ

ปล. ผมไม่ได้มีเจตนา จะเทียบว่าค่ายใหนแรงกว่าค่ายใหนนะครับ แค่อยากทราบปัญหา ณ ปัจจุบัน ระหว่างทั้งสองค่ายครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ