Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD X2 5200+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD X2 5200+

คือ ผม OC ยังไม่ก็ไม่เคย เกิน 3.0 เลย เกินไปพอ save&reboot Restart เครื่องแล้วมันก็จะboot ไม่ติด ผมต้อง เปิดแล้วปิดใหม่ มันก็จะขึ้น Fail มาคับผม
    ลองเพิ่ม ไฟดู ก็ ไปไม่เกิน ลอง ลดตัว คูณ เพิ่ม บัสก็ ได้แค่ 3.0 ผมต้องทำอะไรอีกหรอคับ
    ถึงจะไปได้ไกลกว่านี้

ปล.ช่วยทีไม่ค่อยรู้เรื่อง OC
    1.MB M2N
    2.PSU Asus 450w แท้
    3.ซิงค์เดิมๆๆ
    4.อยากไปให้ถึง 3.2
    5.ไฟเพิ่มได้ถึง 1.4
    6.ทดแรมไม่เป็นแต่เคยเข้าไปเห็นอยู่ แต่ไม่ รู้จะ ใส่อะไรเลย auto หมด 1*3 ขอสูตรหน่อยอ่ะ
    7.ค่า HT ตอนนี้อยู่ที่ 1000 ควรปรับไปที่เท่าไรดีึัคับ

ขอบคุณคับผม

Last edited by kumai11; 9 Nov 2008, 03:10:12.

RAM 3G แบบไหนครับ 1G+2G หรือ 1G*3 Ram คนละยี่ห้อด้วยเปล่าครับ

Comment

Originally posted by playplay View Post
      RAM 3G แบบไหนครับ 1G+2G หรือ 1G*3 Ram คนละยี่ห้อด้วยเปล่าครับ
      1*3 ยี่ห้อเดี่ยวกันหมดเลย

Comment

ลดตัวคูณลงมาซิครับ แล้วเล่นที่บัสแทน มันจะได้ลื่นขึ้นอีกหน่อย

5200+ 5000+ นี้ OC สู้ 4800+ ไม่ค่อยได้เลยเนาะ เท่าที่เห็น

อีกอย่างครับลองใช้แรม 2แถว OC ดู อาจจะได้ ไกลกว่าครับ

อีกนิด แรมยี้ห้อไรครับ CPUZ ขึ้นแปลกๆๆ

Comment

คิงตั้น

Comment

Originally posted by wikorn View Post
            ลดตัวคูณลงมาซิครับ แล้วเล่นที่บัสแทน มันจะได้ลื่นขึ้นอีกหน่อย

5200+ 5000+ นี้ OC สู้ 4800+ ไม่ค่อยได้เลยเนาะ เท่าที่เห็น

อีกอย่างครับลองใช้แรม 2แถว OC ดู อาจจะได้ ไกลกว่าครับ

อีกนิด แรมยี้ห้อไรครับ CPUZ ขึ้นแปลกๆๆ
            ลองลด ตัว คูณลงแล้วก็ไปไม่เกิน 3.0 แล้ว ที่มัน save and reboot แล้ว ไม่ติดต้องเปิดปิดใหม่
            แล้วมันก็ Fail นี่มันเป็นอาการ อะไรหรอ คับ ท่าน

Comment

ช่วยหน่อยนะคับ

Comment

HT นี่คือ Hyper Transport ใช่ไหม คับ
                ถ้า ผมจะ OC เพิ่ม ควร จะ ปรับไปที่เท่าไรคับ
                ตอนนี้
                ็็Hyper Transport Frequency 1000
                Hyper Transport linkwidth 16 16

Comment

เห็นแล้วขัดใจเรื่องใช้ภาษานะ แต่จะตอบให้ หวังว่าคราวหน้าคงปรับปรุง

ไม่แน่ใจว่า M2N ปรับไฟซีพียูได้เท่าไหร่ แต่ของผมเนี่ย ถ้าจะเอาเกิน3G ต้องยัดไฟ 1.5v ซึ่งซิ้งก์เดิมเอาไม่อยู่แน่ๆ
                  และขนาด hyper ก็ยังร้อน50กว่าเวลาidle ผมเลยเล่นแค่3G เพราะงั้นถ้าคุณอยากให้เกิน บางทีอาจต้องลงทุนอีก
                  คือเปลี่ยนซิ้งก์ดีๆซักตัว ไม่ให้มันร้อนเกิน

5200+ สปีดเดิมวิ่ง 2.7ใช่มั้ยครับ? ก็ลองสูตรคลาสสิคก็ได้ คือลดตัวคูณ10 ดันบัส300 แล้วลดบัสHTเป็นตัวคูณ4
                  แรมทดลงมาเป็น667MHz ตั้งCL 5-5-5-15 หรือ 5-5-5-18 2T ลดตัวคูณมาก่อนแล้วค่อยๆขยับบัสขึ้นไป ใจเย็นๆ
                  มันต้องใช้เวลา ส่วนไฟแรม อันนี้ไม่รู้ว่าแรมชิพอะไร บางชิพต้องการไฟเยอะ บางชิพต้องการไฟต่ำ ถ้าเป็นพวก
                  hynix ใช้แค่1.85-1.95ก็พอ ชิพkingstonเอง ราวๆ2.0 มันก็แล้วแต่ ลองปรับดูครับ

Comment

แจ่มเป็ด

Comment

Working...
                    X