Announcement

Collapse
No announcement yet.

3200+ เล่นเกมทำไมบางครั้งกระตุก บางครั้งค้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 3200+ เล่นเกมทำไมบางครั้งกระตุก บางครั้งค้างครับ

ก่อนซื้อเคยอ่านในบอร์ดว่าถ้าเน้นเล่นเกมให้เน้นการ์ดจอ ,cpu ไม่ค่อยมีผลมากนัก 3200+ก็โอเคแล้ว
    สเปคเครื่องผมครับ
    3200+ am2
    asus m2v
    512*2 (667)
    hdd 160
    x1950 pro
    psu asus 450 w

ผมเล่นเกมออนไลน์บางครั้งก็กระตุก บองครั้งก็ค้างต้องรีเซ็ตเครื่องใหม่ เช็คใน task manager ตอนเล่นเกม ,cpu ทำงาน 100% เลยครับ

รบถามถามหน่อยครับว่า
    1.ตอนเล่นเกม(ออนไลน์) 3200+ ทำงาน100% นี่ผิดปกติมั้ยครับ หรือว่าเป็นเรื่องปกติ
    2.เล่นๆ อยู่ เกิดกระตุก บางครั้งค้างเกิดจากอะไรครับ
    3.ถ้าเล่นเกมอยู่แล้วใช้โปรแกรมอื่นไปด้วยเครื่องยิ่งกระตุก เหมือนมันจะเกินกำลัง cpu จริงๆแล้วมันเป็นอย่างนั้น หรือเครื่องผมผิดปกติครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ก่อนซื้อเคยอ่านในบอร์ดว่าถ้าเน้นเล่นเกมให้เน้นการ์ดจอ ,cpu ไม่ค่อยมีผลมากนัก 3200+ก็โอเคแล้ว

-----------------------------------------------------

ที่มานกระตู้มานมีหลาย ปัจจัยง่า เราก่ม่ายค้่อยแน่ใจ นะ

ขึ้นอยู่ว่าเกมแบบไหนด้วยครับ

ถ้าเล่นเกมออนไลด์แล้วยิ่งทำอย่างอื่นไปด้วย หลายๆ อย่างก่ น่า จะ ลด vga มา เพิ่ม cpu เป็น 2 หัว น่าจะดีกว่าน้า

-*- หรือว่าไง รอคนเก่งๆ มา ตอบดีกว่า

Comment

Originally posted by Ejizen View Post

-----------------------------------------------------

ที่มานกระตู้มานมีหลาย ปัจจัยง่า เราก่ม่ายค้่อยแน่ใจ นะ

ขึ้นอยู่ว่าเกมแบบไหนด้วยครับ

ถ้าเล่นเกมออนไลด์แล้วยิ่งทำอย่างอื่นไปด้วย หลายๆ อย่างก่ น่า จะ ลด vga มา เพิ่ม cpu เป็น 2 หัว น่าจะดีกว่าน้า

-*- หรือว่าไง รอคนเก่งๆ มา ตอบดีกว่า
      ----------------------------------------------------------

ก็ซื้อไปแล้วอะ T_T
      (ทำอย่างอื่นก็ไม่ได้ทำไรที่หนักๆเลยอะ ไหงเป็นแบบนี้เนี่ย

Comment

เล่นเกมไรอ่ะครับ
        กระตุกหรือ Lag ครับ
        แล้วเล่นเกมแล้วใช้โปรแกรมเนี่ย โปรแกรมพวกไหนหรอครับ

Comment

ลองเชคดูใหม่นะครับเพราะถ้าเปิดซัก2-3มันกระตุกบ้างแต่ก็ช่วงแรกแว็บเดียวดูว่าโดนอย่างอื่นเล่นงานเครื่องไหม

Comment

"เช็คใน task manager ตอนเล่นเกม ,cpu ทำงาน 100% เลยครับ"

อย่างนี้ไม่ต้องสงสัยแล้วล่ะครับ "โดนไวรัสเล่นงานแล้วล่ะครับ"

.........

*เมื่อวานผมไปเช็คระบบให้ลูกค้ารายหนึ่ง "แค่เปิดเครื่องเฉยๆ แป๊บเดียวก็แองก์แล้ว"...

เช็คดูแล้ว...เจอ "สหไวรัส"...เต็มเครื่องเลย (เช็คเจอถึง 19,728 ตัว)

โอ้ โห...อะไรจะมากมายขนาดน้านนนนนน

เสียเวลาแก้ไข ไปร่วมๆ 4 ชั่วโมงทีเดียว...

แถมต้องนั่งให้คำแนะ/สอน ถึงวิธีการตรวจเช็ค แก้ไข และ Maintennance เบื้องต้นอีก เกือบๆ 2 ชั่วโมง......มึนตึ๊บเลย

*ทั้งๆ ที่ ดูๆ แล้ว..."กับสภาพอย่างนี้" น่าจะถึงเวลาที่จะต้องสังคายนาระบบใหม่ได้แล้ว
            แต่เพราะเป็นเครื่องสำนักงาน เครื่องแบรด์เนม มีสัญญากับบริษัท และมีการลงโปแกรมจำเพาะไว้... (ทุกอย่างสุมอยู่ในไดร์ฟ C: ทั้งหมด (ไม่ได้แบ่งพาร์ติชั่นไว้เลย...ทั้งระบบ OS + App + data...etc. ปนเปกันเละตุ้มเป๊ะ นัวเนียอีรุงตุงนังไปหมด)

Comment

ถ้าสามารถหาบอร์ดใหม่เทสได้ลองดูครับ เพราะบอร์ด รุ่นนี้ค่อนข้างมีปัญหาเยอะครับ

ปล.ตอบไปเท่าที่รู้และเจอมานะคับ ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ด้วยนะคับ^^"

Comment

ตามที่คุณ Peesuh ครับ
                สเปคคุณ เsome like it hot ล่นเกมส์ได้สบายมาก

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

อยากทราบว่าเครื่องของเพื่อนๆ เวลารันเกมอย่างเดียว cpu มันทำงาน100% รึป่าวครับ ขอบคุณนะครับ

เกือบลืม ผมก็สงสัย+กลัวว่าจะโดนไวรัสเหมือนกันครับ (ผมใช้NOD32สแกนแล้วแต่ไม่เจออะครับ)

Comment

น่าจะลองลงวินโด้ใหม่นะน่าจะหายค้าง บางทีปัญหาอาจอยู่ที่วินโด้

Comment

สเปกนี้ไม่น่าจะกระตุกนะครับ นอกจากว่าแลค คือเกิดจากเน็ตคลานต่วมเตี๋ยม ครับ อีกอย่างมันอาจจะไม่ใช่ไวรัส แต่มันอาจจะเป็นสปายแวร์ครับ ลองหาพวกสแกนสปายแวร์มาสแกนดูครับ ผมสเปกอ่อนกว่าคุณยังสบาย ๆ หุหุ

Comment

เล่นเกมส์ ซีพียูขึ้น 100% ไม่ใช่เรืองแปลกครับ, จขกท ไม่ได้ระบุว่าเกมส์อะไรด้วย อย่างเกมส์ Linage2 ซีพียูก็ขึ้น 100% +-

แต่ถ้าไม่ได้ทำอะไร หรือทำงานเล็กๆ น้อยๆ แล้วซีพียูพุ่งขึ้นไป 100 นี้ซิถึงจะแปลก

อย่างว่าสเปกนี้ไม่น่าจะกระตุกครับ ส่วนอาการแลคนั้นเป็นอีกเรื่อง

ส่วนอาการค้าง คงต้องค่อยๆ ไล่สาเหตุไปครับ ลองลงไดรเวอร์ใหม่หรือเวอร์ชั่นอื่น แอนตี้ไวรัสบางตัวก็ส่งผลให้การทำงานของเครื่องช้าลงรวมทั้งทำให้เกมส์กระตุกด้วย อีกทั้งการตั้งค่าการสแกนของตัวแอนตี้ไวรัสเองที่ตั้งให้สแกนทุกไฟล์ก็มีผลเช่นกัน โปรแกรมแอนตี้ไวรัสนี้ถือว่าเป็นไม้เบื่อไม้เมากับเกมส์เมอร์โดยเฉพาะเกมส์ออนไลน์ (บางคนถึงกับปิดแอนตี้ไวรัสเวลาเล่นเกมส์) จขกท.อาจจะลองดูก็ได้เพื่อค้นหาสาเหตุ หรืออาจจะลองเปลี่ยนไปใช้แอนตี้ไวรัสตัวอื่นๆดู (แต่ผมใช้ NOD32 ก็ไม่มีปัญหานะ!) สุดท้ายถึงค่อยมาลงวินโดว์ใหม่

อีกอย่างมันอาจจะไม่ใช่ไวรัส แต่มันอาจจะเป็นสปายแวร์ครับ ลองหาพวกสแกนสปายแวร์มาสแกนดูครับ
                        <-------- เห็นด้วยกับคุณ Mci

อีกอย่างให้ตรวจดูว่ามี StartUp Programs ที่ตั้งให้เปิดขึ้นมาพร้อมๆกับวินโดว์หรือแอบเปิดขึ้นมาพร้อมวินโดว์รึป่าว นี่อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้แรมระบบเหลือไม่มากพอในเวลาที่จะใช้งานจริง
                        Last edited by TNTm64; 6 Feb 2007, 03:52:33.

Comment

เล่นเกม last chaos ครับ

เล่นเกมส์ ซีพียูขึ้น 100% ไม่ใช่เรืองแปลกครับ, จขกท ไม่ได้ระบุว่าเกมส์อะไรด้วย อย่างเกมส์ Linage2 ซีพียูก็ขึ้น 100% +-

----------------------------------------------------------------ขอบคุณ คุณTNTm64 มากครับ นี่แหละคำตอบที่ต้องการ ถ้าเล่นเกมแล้วซีพียูขึ้น100% ไม่แปลกผมก็โล่งใจไปที ขอบคุณมากนะครับ (แต่ถ้าไม่ได้ทำอะไร หรือทำงานเล็กๆ น้อยๆ ก็ปกติครับ)

Comment

ถ้า ซีพียูขึ้น 100% ตลอดเวลาเป็นไปได้มากว่าคุณถูกไวรัสเล่นงานเพราะผมเคยเจอมาแล้ว

Comment

Originally posted by nicolas View Post
                              ถ้า ซีพียูขึ้น 100% ตลอดเวลาเป็นไปได้มากว่าคุณถูกไวรัสเล่นงานเพราะผมเคยเจอมาแล้ว

----------------------------------------------------------------

เล่นเกมอย่างเดียวผมเช็คดูแล้ว ขึ้น 100% ตลอดเวลาเลยครับ T_T

Comment

Working...
                              X