Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม Over Clock แล้วรูสึกเร็วเท่าๆเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คอมเเรงเเต่คุณรู้สึกช้า นั่นหมายความว่าตัวคุณเร็วขึ้น

เหมือนกับ

ขับรถถ้าคุณรู้สึกว่ารถช้าลงเเต่เข็มไมล์เพิ่มขึ้นนั้นหมายความว่าตัวคุณเร็วกว่ารถ

Comment

เคสนี้ก็คือ การใช้งานปกติ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์(ที่ไม่กินเครื่อง) มันไม่แตกต่างหรอกครับ ปัจจุบันซีพียูมันแรงเกินการใช้งานปกติไปแล้ว

แต่ถ้าคุณเอาไปแปลงไฟล์หนัง เรนเดองาน3d หรือ เล่นเกมส์ประเภทกินทรัพยากรเครื่องมากๆ

คุณจะเห็นผลจากการโอเวอคล๊อคครับ เช่นแปลงไฟล์หนังจาก1ชั่วโมง เหลือแค่40นาที หรือเรนเดองานประหยัดเวลาไปเป็นชั่วโมงหลายชั่วโมง

สำหรับการเล่นเกมส์ เฟรมเรตที่คุณได้มาจากการโอเวอคล๊อคนั้น อาจจะเพียงแค่3-5เฟรมจากการโอเวอคล๊อคทำให้คุณไม่เห็นผลที่ได้ แสดงว่าการ์ดจอคุณอาจจะแรงมากหรือด้อยมาก

เฟรมเรตที่เนียนๆสบายตาถ้าเทียบกับการดูหนังก็ประมาณเกือบๆ30 การเล่นเกมส์ก็เช่นกันถ้าเฟรมเรตคุณเกิน30ตลอดเวลาไม่มีกระตุก คุณก็แทบจะไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ

แต่ถ้าคุณได้เฟรมเรตประมาณ15-20แล้วคุณโอเวอคล๊อคทำให้คุณได้เฟรมเรตประมาณ25-30 นั่นแหละที่คุณจะเห็นความแตกต่างได้ชัดเจน

ถ้าเฟรมเรตเกินกว่านั้นคุณอาจจะรู้สึกว่ามันลื่นแต่บางคนอาจจะรับความรู้สึกนั้นไม่ได้เท่านั้นเอง

Comment

ิำิbenchmark จะเป็นตัวพิสูจน์

Comment

อาจจะหวังมากไปครับ
          ถึงแม้คุณ OC ไป 100% ใช้ว่าทุกอย่างมันจะเร็ว *2

อ่านะ

Comment

โพสซ้ำข้าความเดิม..."ต่อให้มันเร็วแค่ไหน ถ้าคุณไม่พอใจมันก็ช้า" ครับผม

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้นะครับ

Comment

เอ.... ผมใช้ E6300 1.86 แต่พอ oc ไปซัก 3.3-3.5 ก็เห็นผลชัดนะครับ เปิด windows เปิดโปรแกรมต่างๆ เร็วกว่าเดิมพอสมควรเลยนะครับ

Comment

Originally posted by naiaod View Post
                  เคสนี้ก็คือ การใช้งานปกติ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์(ที่ไม่กินเครื่อง) มันไม่แตกต่างหรอกครับ ปัจจุบันซีพียูมันแรงเกินการใช้งานปกติไปแล้ว

แต่ถ้าคุณเอาไปแปลงไฟล์หนัง เรนเดองาน3d หรือ เล่นเกมส์ประเภทกินทรัพยากรเครื่องมากๆ

คุณจะเห็นผลจากการโอเวอคล๊อคครับ เช่นแปลงไฟล์หนังจาก1ชั่วโมง เหลือแค่40นาที หรือเรนเดองานประหยัดเวลาไปเป็นชั่วโมงหลายชั่วโมง

สำหรับการเล่นเกมส์ เฟรมเรตที่คุณได้มาจากการโอเวอคล๊อคนั้น อาจจะเพียงแค่3-5เฟรมจากการโอเวอคล๊อคทำให้คุณไม่เห็นผลที่ได้ แสดงว่าการ์ดจอคุณอาจจะแรงมากหรือด้อยมาก

เฟรมเรตที่เนียนๆสบายตาถ้าเทียบกับการดูหนังก็ประมาณเกือบๆ30 การเล่นเกมส์ก็เช่นกันถ้าเฟรมเรตคุณเกิน30ตลอดเวลาไม่มีกระตุก คุณก็แทบจะไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ

แต่ถ้าคุณได้เฟรมเรตประมาณ15-20แล้วคุณโอเวอคล๊อคทำให้คุณได้เฟรมเรตประมาณ25-30 นั่นแหละที่คุณจะเห็นความแตกต่างได้ชัดเจน

ถ้าเฟรมเรตเกินกว่านั้นคุณอาจจะรู้สึกว่ามันลื่นแต่บางคนอาจจะรับความรู้สึกนั้นไม่ได้เท่านั้นเอง
                  ผม คอมฟอร์ด ครับ ตามนั้นเลย

ปล. มุขไม่ฮาเพเพื่อน ocz เคลียด

Comment

Working...
                  X