Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทดบัสแรมให้ต่ำกว่าบัสซีพียูได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทดบัสแรมให้ต่ำกว่าบัสซีพียูได้ไหมครับ

คือว่า ใช้บอร์ด GA-EP45-UD3P แล้วคล็อกซีพียูที่บัส 500 น่ะครับ
    ใช้แรม 4 กิ๊ก บัส 800 แล้วมันไปไม่ถึงเท่าบัสของซีพียูน่ะครับ
    รู้สึกว่าบอร์ดมันจะล็อคบัสแรมไม่ได้
    อยากรู้ว่าปกติแล้วมีวิธีที่จะทดบัสแรมให้ต่ำกว่าบัสซีพียูได้ไหมครับ

ถ้าในไบออสมีให้ปรับอัตราทดแรมก็ปรับเลยท่าน เช่นจาก 1:1 ก็เป็น อะไรก็อได้ที่มากกว่า1:1

Comment

ไม่ได้ครับ น้อยสุดของบัสแรมทดให้วิ่งได้แค่1:1กับcpu

Comment

ไม่มี

Comment

ถ้าเป็น AMD รู้สึกมีอยู่นะ .... จำได้ว่าเคยอ่านรีวิวใน vmod

Comment

นี่แหละครับ ปัญหา ที่ทำให้ผมต้องซื้อแรมที่ลากได้ bus 1000 ขึ้นไป
            เพราะมันทดต่ำสุดได้แค่นั้น

Comment

รู้สึกว่าสุดๆๆคือ 1:1 นะครับ

Comment

ข้อดีของการทดแรม 1:1 คือไรหรอคับ
                ผมยังไม่ทราบเลย -.-

Comment

Originally posted by noomwee View Post
                  ข้อดีของการทดแรม 1:1 คือไรหรอคับ
                  ผมยังไม่ทราบเลย -.-
                  กรณีที่ทด 1:1 มักไม่นิมยมใช้กันถ้าเล่นบัสต่ำๆ เพราะจะทำให้แรมวิ่งต่ำกว่าสเป็กของมัน
                  เช่นแรมบัส 800 แล้วยังเล่น cpu ต่ำกว่าบัส 400 ลงไป จะทำให้แรมขาดทุน วิ่งต่ำกว่าสเป็ก
                  ดังนั้นจึงเหมาะกับคนที่คิดจะลากบัสให้ไกล และทำความเร็วของ cpu ให้สูง เมื่อมีตัวคูณของ cpu ที่น้อย ....

Comment

Originally posted by dears View Post
                    กรณีที่ทด 1:1 มักไม่นิมยมใช้กันถ้าเล่นบัสต่ำๆ เพราะจะทำให้แรมวิ่งต่ำกว่าสเป็กของมัน
                    เช่นแรมบัส 800 แล้วยังเล่น cpu ต่ำกว่าบัส 400 ลงไป จะทำให้แรมขาดทุน วิ่งต่ำกว่าสเป็ก
                    ดังนั้นจึงเหมาะกับคนที่คิดจะลากบัสให้ไกล และทำความเร็วของ cpu ให้สูง เมื่อมีตัวคูณของ cpu ที่น้อย ....
                    เห็นด้วยอย่างแรง เรปนี้โดนจาย

Comment

Working...
                    X