Announcement

Collapse
No announcement yet.

x2 3800 ของผมเปิดธรรมดาหรือโหลดบิทมันวิ่งไป 40-43 องศาแล้วอะครับ ผิดปรกติไหมอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x2 3800 ของผมเปิดธรรมดาหรือโหลดบิทมันวิ่งไป 40-43 องศาแล้วอะครับ ผิดปรกติไหมอะครับ

คือผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ amd อะครับ ใช้ x2 3800 เห็นหลายๆ ท่านบอกว่ามันไม่ร้อนเท่าไหร่
    ซึ่งก็เห็นหลายๆ ท่านซิ้งเดิมๆ กันยังไม่ร้อนถึง 35องศาเลย
    แต่ของผมเปิดธรรมดา หรือโหลดบิทอย่างเดียว ยังไม่เปิดหนังหรือเล่นเกมนะครับ
    ดู Temp จาก speed fan กับ probe2 มันวิ่งไป 40-43 แล้วอะครับ
    ยิ่งถ้าเข้าไปดูที่ bios มันจะอยู่ที่ 43-44 เลยอะครับ
    ของผมซิ้งเดิมๆ ครับ ประกบแน่นแน่นอน
    แต่ผมลองปิดเครื่องแล้วเอามือจับฮีทซิ้งมันก็ไม่ร้อนนะครับ
    หรือว่า sensor บอร์ดมันเพี้ยนอะครับ หรือว่าผมควรแกะฮีทซิ้งแล้วติดใหม่ดีครับ
    ของผมไม่ได้เปิดฝาเคสนะครับ ปิดหมดครับ มีพัดลมดูด เข้าข้างหน้า 12 ซม 1 ตัว
    ดูดออกข้างหลังกับด้านข้างอีกอย่างละ 1 ตัว 12ซม. เหมือนกันครับ

แล้วถ้าต้องแกะแล้วติดใหม่ผมต้องทำยังไงบ้างอะครับ
    ช่วยแนะนำทีนะครับ คือผมกลัวว่าขนาดอากาศเย็นๆ อย่างช่วงนี้ยังวิ่งไปที่ 43 เลย สงสัยถึงหน้าร้อน
    ไม่รอดแหง T T
    ของผมเปิดเครื่องมาก็ 30-32 องศาแล้วอะครับ เปิดไปแปปเดียว ก็40 แล้ว มันผิดปรกติป่าวอะครับเนี่ย
    x2 ผมเป็นตัว 89w ครับ

ทาซิลิโคนแล้วใช่มั้ย ถ้าประกบซิ้งแน่นแน่นอน อุณหภูมิ 40 กว่าองศา ซิ้งน่าจะอุ่นๆ แล้วนะคับ

ลองถอดประกอบซิ้งใหม่อีกทีล่ะกันคับ

Comment

ซิ้งเดิมๆ ของ amd มันมีแผ่นซิลิโคนมาให้ในตัวเลยอะครับ
      แล้วถ้าผมจะแกะซิ้งออกมาทาซิลิโคนใหม่ ต้องเอาอะไรเช็ดของเก่าออกอะครับ
      แล้วซิลิโคนนี่ต้องทายังไงอะครับ บีบลงไปเลย หรือว่าเอานิ้วป้ายๆ ไปทั่วได้อะครับ
      หรือว่ามันมีไม้ไว้ปาดซิลิโคนโดยเฉพาะอะครับ
      ต้องทาหนาหรือบางอะครับ ???

แต่ตอนผมประกอบผมก็ติดมันลงไปเลยทีเดียวนะครับ เช็คดูก็แน่นดี ไม่รู้ว่าตอนแกะพัดลมออกมันจะยาก
      ไหมอะครับ
      เพราะตอนประกอบกว่าจะหมุนขาล็อคตัวพัดลมได้ก็เสียวจะหักจริงๆ เพราะมันแน่น
      ถ้าเราบิดย้อนกลับมามันเสียวหักจริงๆ เลยอะครับ มันไม่น่าทำตัวล็อคซิ้งแบบนี้เลยอะครับเสียวหักจริงๆ
      Last edited by BurstnovA; 5 Feb 2007, 10:14:52.

Comment

เอาอะไรเช็ดก็ได้คับให้ ซิลิโคน หลุดเป็นพอแล้วก็ ทาซิลิโคน ใหม่ แต่ไม่ต้องให้หนาๆนะ เอาพอประมาณ แล้วลองใส่เข้าไปใหม่แล้วเช็ดดูอีกที ถ้ายังร้อนอยู่ค่อยว่ากันใหม่

Comment

ขอบคุณมากเลยครับ แล้วถ้าขาล็อคพัดลมหักนี่จะเอาไปเครมได้ไหมครับเนี่ย
          ผมยังไม่กล้าถอดอะครับ เสียวบิดกลับแล้วมันหักจังเลย - -'

ตกลง 40-43 สำหรับ amd x2 3800 นี่มันไม่ปรกติแล้วใช่ไหมครับ

Comment

AM2 X2 3800+ ซิ้งเดิมๆ เล่นห้องธรรมดา ไม่แอร์....กับอุณหภูมิที่ 40 นิดหน่อยนี่..ถือว่าปกติครับ
            (ไม่เกิน 45 องศาเซลเซียส นี่ ก็ถือว่า OK นะ...ถือว่าอยู่ในเกณณ์ปกติครับ)

*ลองจับดูที่ Heatsink ดูซิครับ....จะรู้สึกว่าแค่อุ่นๆ สบายๆ เท่านั้น

แต่ถ้าหาก..."อยากจะให้เย็นกว่านี้อีกหน่อย"...

ก็ถอด CPU Cooler ออกมาแล้วขูด Thermal pad ที่แปะมาให้ออกทิ้งไป... แล้วลงทุนไปซื้อซิลิคุณภาพดีๆ หน่อย เช่น hellfreezer (หลอดเล็ก หลอดละ 50 บาท) หรือ Arctic silver5 หรือ Zallman.. (ราคาประมาณ 300 บาท)

รับรองว่าอุณภูมิจะลดลงได้อีกถึง 2-3 องศาเซลเซียสทีเดียว

อีกประการหนึ่ง ก็คือ "ระบบ air flow" นั่นคือ ใสใจ และจัดการกับระบายอากาศภายในเคสให้ดีสักหน่อย....ให้อากาศภายในไหลเวียนดีๆ ให้มีการถ่ายเทความร้อนออกไปได้คล่องๆ ดีๆ หน่อย ก็จะช่วยให้เย็นลงได้อีกพอสมควรทีเดียว

Comment

ผมว่าปรกตินะครับสำหรับซิงค์เดิมๆๆ ถ้าอยากให้เย็นกว่านี้ก้อลองหาซิลิโคลนดีๆๆมาใช้ หรือไม่ก้อหาซิงค์สำหรับ oc มาใช้ก้อได้ครับ x2 3800+ ของผม oc ไป 250 idle 37 full load 47 ครับ

Comment

ลองดูแล้วได้เรื่องยังไง ตะโกนบอกด้วยนะครับ

Comment

แปลกใจนิดนึงว่า...set X2 3800+ ของคุณ jedi009s ขนาดว่าใช้ Skythe Andy Samurai Master แล้วทำไม temp ยังค่อนข้างสูงถึง ตั้ง 47 องศาเซลเซียสล่ะครับ

*คุณ jedi009s ลองเปลี่ยนพัดลมเป็น Thermaltake =2700rpm (ร้าน Jedi) ดูสิครับ ผมเชื่อว่าอุณภูมิน่าจะลดมาได้อีกไม่ต่ำกว่า 3-4 องศาทีเดียว

.......

ขนาดเซ็ทของผม X2 4600+ อณหภูมิสูงสุดยังไม่เคยเกิน 43 องศาเซลเซียสเลยครับ
                  (ช่วงนี้ตะวันยังเอียงซ้ายอยู่เลย.. แสงแดดส่องโดนผนังด้านที่วางคอมพ์ฯ พอดี ยิ่งในช่วงบ่ายๆ ด้วยแล้ว ไอร้อนแผ่เข้ามาวาวๆ ร้อนยังกะเตาอบ)

*ผมยังคงใช้ Case ตัวชอบ ตัวเดิม "NEON light" (ซึ่งมีพัดลมดึงลมระบายออกด้านหลัง ขนาดแค่เพียง 8 ซ.ม. 1 ตัวเท่านั้น)...

ผมได้ดัดแปลงอีกนิดหน่อยโดยการเจาะฝาด้านข้าง (อย่างที่หลายคนนิยมเจาะติดและติดพลาสติกใสๆ กันน่ะแหละ)

เพียงแต่ของผมกลับใส่เป็นตะแกรงแทน (ขนาดตาถี่ไม่ถึง 1 ซ.ม...กันจิ้งจกเข้าเคส) และติดพัดลมขนาด 12 ซ.ม. เพิ่มเข้าไปอีก 2 ตัว
                  (1 ตัว ฮิปมาจาก CPU Cooler ของ Skythe น่ะแหละ และซื้อเพิ่มมอีก 1 ตัวละ (120 บาท ความเร็วต่ำมมาก..ไม่เกิน 1200 rpm)...

โดยให้พัดลมตัวแรก..เป่าให้ลมโดน CPU=40%, VGAและNB=30% และ RAM 30%
                  ส่วนพัดลมตัวที่ 2 เป่าให้ HD

สำหรับเซ็ทนี้ผมชอบใจมากที่สุดแล้วล่ะ เพราะนอกจากระบบจะเย็นฉ่ำแล้ว...ยังแทบจะไม่ได้ยินเสียงเลยด้วยซ้ำไป

*มีลูกค้ามาเห็นแล้วชอบใจหลายราย..สั่งให้ผมดัดแปลงเซ็ทของตัวเองไป 4-5 รายแล้ว

(ตอนนี้..ยังต้องเจาะด้วยสิ่ว และตะไบขอบให้เรียบด้วยตะไบเหล็กอยู่เลย...อุ อุ สงสัยว่าเห็นทจะต้องลงทุนซื้อเลื่อยเจาะ/ตัดให้เป็นเรื่องเป็นราวแล้วมั๊งเนี่ย)

Comment

ขอบคุณครับ จิงอย่างที่ท่านว่า พัดลมเดิมมันวิ่งได้ไม่เกิน 800 รอบ เองครับเบามากเลยไว้จาไปเปลี่ยนเปงพัดลมที่ท่านแนะนำแน่นอนครับ แต่ที่พัดลมรอบตำ่ยังได้เท่านนี้ผมก้อพอใจล่ะครับ

Comment

ขอชมเคสของท่าน PEESHU ไว้เปงแนนทางหน่อยซิครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by jedi009s View Post
                        ขอชมเคสของท่าน PEESHU ไว้เปงแนนทางหน่อยซิครับ ขอบคุณครับ
                        ใช่ๆๆไหนๆๆก็พูดถึงเคสหล่อท่านและเอามาชมทีสิครับ

Comment

Tumada ครับ

Comment

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากเลยครับ สงสัยต้องลองแกะออกมาติดใหม่ดูอย่างที่ทุกท่านว่าอะครับ
                            เผื่อจะเย็นขึ้นอีกอะครับ
                            แต่ Skythe Andy Samurai Master นี่น่าใช้มากเลยครับ
                            ไม่รู้แถวเซียร์รังสิตจะหาซื้อได้ไหมเนี่ยอะครับ

Comment

Originally posted by jedi009s View Post
                              .........

ตอนนี้กล้องดิจิตอลของผม (S9500) ส่งไปซ่อมเกือบ 2 เดือนแล้วครับ

แต่คิดว่าคงจะอีกไม่นานก็น่าจะได้คืนแล้วล่ะ เพราะว่าทางบริษัทได้โทรฯ แจ้งให้ทราบถึงอาการเสีย และราคาค่าซ่อมเมื่อวันพฤหัสฯ ที่ผ่านมานี่เอง

*ตอนนี้...ขอติดค้างไว้ก่อนล่ะกัน เมื่อได้กล้องคืนมาเมื่อไร จะรีบถ่ายภาพ(เคส)มาฝาก นะครับ

Comment

Working...
                              X