Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ถามครับ] เรื่องการ์ดจอ กับ LCD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ถามครับ] เรื่องการ์ดจอ กับ LCD

คือตอนนี้ผมใช้ GALAXY 8600GT DDR3 256MB อยู่ครับ

แล้วตอนนี้ผมใช้เปนจอ LG FLAT 17" ธรรมดาอยู่ครับ

คืออยากจะเปลี่ยนเป็น LCD สัก 19" - 22" วายสกรีนนะครับ

ตอนนี้กำลังดู SAMSUNG 933BW DVI B ตามลิงค์เลยครับ

http://advice.computerok.co.th/~advi...?code=A0017915

เลยอยากทราบว่าถ้าเปลี่ยนเป็น LCD แล้วการแสดงภาพของการ์ดจอจะเป็นยังไงบ้างครับ

คุณภาพของภาพนั้นจะลดลงหรือเปล่า แล้วการ์ดจอจะทำงานหนักเพิ่มขึ้นมั๊ยครับ

อีกอย่างถ้าเล่นเกมส์พวก PES 2009 หรือ Call of Duty - FR2 อะไรพวกนี้

ต้องปรับขนาดภาพที่เท่าไหร่ เพราะปกติที่เล่นปรับที่ 1024x768 เล่นได้ลื่นๆครับ

และสุดท้ายนะครับผมยัง งง เรื่องพวกพอร์ตต่างๆครับเห็นมี

Input Connector : D-sup 15 pin, DVI

อะไรพวกนี้ แล้วการ์ดจอผมจะต่อได้มั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านนะครับ

หากอยากเล่นNative ตามความละเอียดจอ แน่นอน จอยิ่งใหญ่ยิ่งกินเสปคเยอะมากขึ้น ถ้าอยากรู้ก่อน ลองอย่างนี้ ลงcrysis เล่นเป็นwindows mode และปรับรายละเอียดให้ใหญ่ๆเท่าจอใหม่ที่คิดว่าจะซื้อ ลองดูครับว่ารันแล้วจะเป็นอย่างไง

Comment

เริ่มต้นที่ 1280x1024

ถ้าไม่นับเรื่องความคมชัด ก็เล่นที่ 1024x768 เหมือนเดิมได้

Comment

Originally posted by shady View Post
        หากอยากเล่นNative ตามความละเอียดจอ แน่นอน จอยิ่งใหญ่ยิ่งกินเสปคเยอะมากขึ้น ถ้าอยากรู้ก่อน ลองอย่างนี้ ลงcrysis เล่นเป็นwindows mode และปรับรายละเอียดให้ใหญ่ๆเท่าจอใหม่ที่คิดว่าจะซื้อ ลองดูครับว่ารันแล้วจะเป็นอย่างไง
        Originally posted by Mazzard View Post
        เริ่มต้นที่ 1280x1024

ถ้าไม่นับเรื่องความคมชัด ก็เล่นที่ 1024x768 เหมือนเดิมได้

ขอบคุณครับ รอท่านอื่นๆ แนะนำมาอีกครับ

Comment

กำลังจะถามเรื่องนี้เหมือนกันครับ เยี่ยมเลยครับ อิอิ รอคนมาแนะนำด้วย

ตอนนี้ผมใช้ 3850 256mb กับจอcrt 17 นิ้ว ปรับ 1024x768

จะเปลี่ยนเป็นLCD อยากรู้ด้วยว่า 1440*900 กับ 1280*1024

อันไหนเฟรมเรทจะเยอะกว่าครับ เพราะเลือกไม่ถูกว่าจะเอาแบบ wide หรือ ไม่ wide
          Last edited by makotom; 10 Nov 2008, 03:57:52.

Comment

ดุนขึ้นไปหน่อยครับ

Comment

ผมว่าเกมสมัยนี้ wide ไม่ wide ภาพก็หมือนกันนะครับสวยเหมือนกันนะครับท่าน

มันจะมีขนาดทีพอดีกับความละเอียดของแต่ละขนาดมันอ่ะ อย่างของผมใช้อยู่ 1650xพันกว่าๆจำไม่ได้ละ

ภาพมันก็ไม่เพี้ยนนะครับ บางเกมอาจจะมี แพทแก้สำหรับพวก wide ด้วย ผมว่ายังไงถ้าการ์ดจอแรงๆ

ก็เล่นเกมได้สวยแหละครับ

Comment

ดันอีก...รอผู้รุ้ทั้งหลายมาแนะนำเพิ่มครับ

Comment

จอใหญ่ขึ้น แต่จะให้คมชัดเท่าเดิม ก็ต้องเพิ่มความละเอียด นั่นคือประสิทธิภาพที่จะลดลงนั่นเอง ความละเอียดยิ่งเยอะเล่นเกมก็จะยิ่งกระตุกคับ

ตอนนี้ผมใ้ช้จอ Wide 22' ความละเอียดที่ปรับในเกมก็อยู่ที่ 1440 x 900 กับ 1680 x 1050 คับ

Comment

ถ้าเน้นเล่นเกมส์จริงๆ เวลาเล่นเกมส์เราก็มองจอตรงๆอยู่แล้ว ไม่ wide ก็ได้ มาตรฐานของจอ 19 นิ้วก็คือ 1280 x 1024 ผมใช้ 19 นิ้วเล่นใครซี๊ด มีกระตุกให้เห็นเหมือนกัน ในโหมด high quality

Comment

Working...
                    X