Announcement

Collapse
No announcement yet.

วานผู้รู้เรื่อง bios ที่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วานผู้รู้เรื่อง bios ที่ครับ

พอดี เรื่องมีอยู่ว่า ใส่ ram ไป 2 ตัว 1gb 2 ตัวครับ แล้ว พอเข้า windows เสร็จ มันเห็นแค่ ตัวเดียว เอ๋ ยังไงหว่าาา ก็เลย ลองรี เครื่องดู แล้ว สลับที่บ้าง สลับตำแหน่งบ้าง ใส่ตัวเดียว บ้าง จนในที่สุด ก็ได้ 2gb ตามใจอยาก และก็ ลอง เครีย bios โดย เอาถ่านนน bios ออก มา ทิ้งไว้ข้างนอก ประมาณ 10-15 วิ จากนั้นก็ ลองใส่ เข้าไปใหม่ ปรากฎ ว่า... มันมีข้อความ ฟ้องว่าา
    CMOS Checksum Error - Different (ไม่รู้เขียนผู้กอ่ะเปล่า)
    จากนั้น ผมก็กด del แล้วมันก็ เข้าสู่ หน้าจอ ปรับแต่ง bios ของ Asus P5VD2-VM
    ผมลอง กด Esc ออกมา มันก็ขึ้นเหมือน เดิม
    ผมลอง กด F5 แล้ว Esc ออกมา มันก็เหมือนเดิม
    ผมลอง กด F5 แล้ว F10 ให้มัน save ด้วย
    จากนี่น มันก็ ไม่มีไฟขึ้นที่ Keyboard และ Mouse ตามปกติ
    ภาพก็ไม่ขึ้น
    แล้ว ผมก็ลอง คีย Bios ใหม่ มันก็เป็น แบบนี้ซ้ำไป ซ้ำมาเรื่อยอ่ะครับ
    แต่ ถ้าผม กด F1 ตอนอยู่หน้า Bios มันจะเข้า windows ได้แต่ พอปิดเครื่อง หรือ
    restart & shutdown มันก็จะ เป็นแบบเดิม ต้องมีนั่ง เครีย bios ใหม่ทุกครั้ง
    วานนผู้รู้ที่ครับ

ไปใส่ถ่านให้ดีๆ เช็ดๆๆ แล้วใส่ใหม่

ถ้าไม่หายให้เปลี่ยนถ่าน

Comment

ขอบคุณ ค๊าาาฟ เปลี่ยน ถ่าานแล้ว หายเป็นปกติ เลย^^

Comment

Working...
      X