Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาความรู้เรื่องปลั้กกรองกระแสหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาความรู้เรื่องปลั้กกรองกระแสหน่อยครับ

ผมกำลังสนใจปลั้กกรองกระแส อยู่ครับ อยากหาความรู้หน่อยครับ

Octopus 600 N รุ่นเล็ก
    ฺBelkin Gold Series

แล้วก็เห็นมีของ Leonic แต่ไม่แน่ใจว่าเข้าข่ายรึเปล่า

ทุกวันนี้ ผมเสียบลำโพงผ่าน ups ช่องที่ไม่ได้ใช้ไฟสำรอง ถ้าเสียบที่ปลั้กอื่นมันจะมีเสียง อือ ในบางครั้งครับ นี่คือ noise ในกระแสไฟหรือเปล่าครับ ???

ส่วนตัวไม่มีความรู้เลย และก็ยังไม่แน่ใจว่ามันจะทำให้ลำโพงคอม เสียงดีขึ้นแค่ไหน คุ้มที่จะใช้รึเปล่า(แต่รู้ว่าปลอดภัยชัวร์) มีใครใช้อยู่บ้างครับ??? (กับลำโพงคอมนะ)

มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ ราคาประมาณ <3000 หรือถ้าถูกกว่าดีกว่าก็จะดีมาก

อยากรู้ด้วยคนครับ ทุกวันนี้เสียบกับ ups เหมือนกัน

Comment

แปลกนะ ups เท่าที่ผมรู้ ups มีสองแบบคือ
      1 ต่อตรงและตัดเข้าแบตเมื่อไฟดับ ใช้ทนเหมาะกับสำรองไฟส่องสว่าง
      2 ส่งเข้าแบตก่อนแล้วปล่อยออก แบบนี้แบตจะเสียเร็ว แต่ไฟมีคุณภาพ เหมาะกับเครื่องมือแพทย์
      แล้วทำไมแบบหลัง ถึงมีเสียงฮัมหว่า งง หม้อแปลง ups เล็กไปเปล่า?

เรื่องปลั๊กผมใช้ toshino สอง-สามร้อยเอง เสียงดีขึ้นเห็นได้ชัดกว่าต่อตรงมากๆๆๆๆๆ
      แต่ตัวเต้าตัวเมียเสียเร็ว ต้องโมหน่อย ok เลยครับ
      Last edited by siwarut; 9 Nov 2008, 21:11:19. Reason: เพิ่มเรื่องปลั๊ก

Comment

Originally posted by siwarut View Post
        แปลกนะ ups เท่าที่ผมรู้ ups มีสองแบบคือ
        1 ต่อตรงและตัดเข้าแบตเมื่อไฟดับ ใช้ทนเหมาะกับสำรองไฟส่องสว่าง
        2 ส่งเข้าแบตก่อนแล้วปล่อยออก แบบนี้แบตจะเสียเร็ว แต่ไฟมีคุณภาพ เหมาะกับเครื่องมือแพทย์
        แล้วทำไมแบบหลัง ถึงมีเสียงฮัมหว่า งง หม้อแปลง ups เล็กไปเปล่า?

เรื่องปลั๊กผมใช้ toshino สอง-สามร้อยเอง เสียงดีขึ้นเห็นได้ชัดกว่าต่อตรงมากๆๆๆๆๆ
        แต่ตัวเต้าตัวเมียเสียเร็ว ต้องโมหน่อย ok เลยครับ
        เปล่าครับ

คือ ที่บอกว่ามีเสียง อือ หรือ ฮัม น่ะ ผมต่อจากปลั้กตัวอื่นครับ(หมายความถึง ปลั้กราง และ ต่อตรง) ไม่ได้ผ่าน ups

ถ้าต่อผ่าน ups ไม่เป็นครับ

Comment

ผมต่อจากรางไฟเลยอ่ะคับ
          ลำโพงไม่มีเสียงรบกวนนะ
          ถ้าซื้อ ups มาเพิ่มจะช่วยอะไรบ้างคับ

Comment

ของผมมีเสียงรบกวนเวลาเปิดน้ำอุ่น อิๆ

Comment

มามา ผมขอความรู้ด้วย จะเปลี่ยนทั้งสายปลั๊กเป็น 2.5 sq.mm. จะเสียงดีขึ้นกว่าเดิมไหม และว่าจเปลี่ยนสายลำโพง ราคาไม่เกินเมตรไม่เกิน 200.- เนื่องจากถ้าเปลี่ยนเกินนั้นคงเกินราคาลำโพง ตอนนี้ขายชุดโฮมไปกำลังมาเล่นชุดคอมที่ราคาและค่าไฟเบา แนะนำหน่อยครับ กำลังจะซื้อขาตั้ง แต่อยากทำเองควรสูงกี่เมตรครับ(sat) ขยชุดโฮมเก่าไปพี่หรั่งมารับถึงบ้านถามแถมขาด้วยไหมก็เลยๆ ตามเลย กะถ้าไปส่งคงไม่เอาไป รบกวนขอความรู้และคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ผ่านเข้ามา หาความรู้ เพิ่มเติมคับผม

Comment

อ่านดูที่ข้างล่าง ในเมนู technical

http://www.thaiavzone.com/technicalG/acpower.shtml

แล้วก็ลองหามาฟังด้วยตัวเองครับ

Comment

ขอบคุณครับ

แล้ว มีท่านไหนใช้ Octopus ซักรุ่น หรือ พอแนะนำอะไรที่ใกล้เคียงได้ไหมครับ ราคาไม่โหดมาก

Comment

ราคาไม่โหดหายากหน่อยนะ

ผมใช้ของ SurgGuard ราคาจะโดดไปหน่อยนะ

เพราะของแบบนี้ใช้กับของ Hi-End เลยราคาออกจะแพงไปนิด

Comment

Working...
                      X