Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม2G ใช้แรม 2 หรือ 4 ชิ้น ดีกว่ากันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม2G ใช้แรม 2 หรือ 4 ชิ้น ดีกว่ากันครับ

มีความคิดจะซื้อแรมใหม่ครับ ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจระหว่าง

ตัวละ 512MB 4ตัว = 2GB & ตัวละ 1G 2ตัว = 2GB

โดย สมมุติว่า แรมทุกชิ้นใช้ชิปตัวเดียวกัน และผมจะใช้กับ AMD system Dual channel

ผมไม่รู้ว่าแบบไหนจะดีกว่ากัน ในเรื่องของ
    สเถียรภาพ + ความเร็ว + ปัญหาตามหลัง
    เพราะทั้ง2แบบราคาผิดกันแค่ ร้อยว่าบาทเอง
    ช่วยแนะนำผมทีครับว่าแบบไหนจะดีกว่ากัน

เป็นผมเอา 1 GB x2 ครับ เผื่ออัพเกรด

Comment

2 ครับ

Comment

1G*2 ครับ

Comment

512MB 4ตัว = 2GB ดีกว่า ทำงานเร็วกว่า
          แต่คนแถวนี้ชอบ 1x2 เยอะกว่า

Comment

เอามาจาไหนหว่า512*4เร็วกว่า ไม่ใช่ต่อraid 0 นา

Comment

ถ้าเป็นผมก็จะใช้ 1gb*2 ครับ

เพราะ MB ของ Asus บางทีมัน support RAM Dual Channel บางรุ่น แค่ 2 แถว

ถ้าใส่ 4 แถวไปกลัวว่ามันจะงอแงน่ะ

Comment

อิก 2-3 ปี เกมส์ใหม่ๆอาจต้องการแรมมากกว่า 2 กิกนะครับ

Comment

ในใจผม + เท่าที่เคยเรียนมา
                  ความเร็วรวมของแรมมันจะขึ้นอยู่กับ ความเร็วในการaccessแรม (ที่มีหน่วยเป็น ns นาโนเซค)กับความหน่วงของแรม (CAS Latency) แต่เนื่องจากปัจุปันแรมมีเข้าถึงข้อมูลแบบ dual channel bus
                  ผมเลยไม่แน่ใจว่า ทฤษฏีเก่าจะยังใช้ได้อยู่ไหมหรือว่าจะใช้ทฤษฏีแยกกันเขียนอ่านกันคนละทางแบบการเข้าถึงข้อมูลของ RAID System
                  ก็เลยมาโพสถามอีกที เพื่อความชัวร์ครับ

ถึงตอนนี้ก็กระจ่างขึ้นเยอะครับ ว่ายังไงคงต้อง 1G 2ตัว = 2GB

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ ขอบคุณครับ

Comment

เป็นผมก็จะใช้ 1G*2=2G เคยใช้ 512*4=2G แล้วเครื่อง งองแง

Comment

Working...
                    X