Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ!!! คอมฯ เข้าไดร์ฟ F ไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ!!! คอมฯ เข้าไดร์ฟ F ไม่ได้ครับ

คอมฯ เข้าไดร์ฟ F ไม่ได้ครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่ HDD window

หรือว่า Software ที่อยู่ในไดร์ฟ F พอคลิกเข้ามันก็ขึ้นข้อความตามรูปอ่ะครับ

กำลังเคลียดมากเลยครับเพราะ HDD ก็เพิ่งซื้อมาได้เดือนเดียวเอง

รบกวนช่วยบอกวิธีแก้ไขด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ครับ
    Attached Files
    Last edited by Tomato_Rezz; 9 Nov 2008, 22:19:03.

ลองเลือกเข้าจาก address bar ดู หรือไม่ก็ run > f:\ ดูก่อน

ถ้าไม่ได้ก็ลองสั่ง scan disk ดูครับ หรือถ้าไม่ได้จริงๆก็คงเป็นที่ hdd แล้วหละ

จากภาพมันบอกว่าไฟล์ หรือไดรฟมีปัญหา ไม่สามารถอ่านได้ ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นข้อความที่เกิดจาก hdd มันมีปัญหา หรือว่าเกิดจากตัวไวรัสมันแกล้งเราครับ

Comment

ขอบคุณ คุณ underground1 ครับ

Comment

ลอง Scan Disk ดูนะครับ

แ่ล้วลองเอาผลจากการ Scan มาโพสต์อีกทีก็ดีครับ เผื่อจะช่วยกันวิเคราะห์

ไม่ทราบว่าใช้ เป็น PC หรือ NoteBook อะครับ

ตอนผมใช้ PC ก็เคยเจอครับ
        ปัญหาของผมตอนนั้นเกิดจากสองอย่าง
        1. สายแพหลวมอะครับ ตอนนั้นมันก็มองเห็นแต่ไม่สามารถเข้าดูข้อมูลได้
        2. Power Supply เล็กเกินไป ทำให้มันจ่ายไฟไม่พอ กับ HDD ที่เราใส่เพิ่มเข้าไปครับ

Comment

เข้า dos พิม chkdsk f: /f/r/x หายครับ

Comment

Working...
          X