Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ทราบว่ามีเซียน overclock ท่านใดอยู่ที่ภูเก็ตบ้างไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ทราบว่ามีเซียน overclock ท่านใดอยู่ที่ภูเก็ตบ้างไหมครับ

คือผมกำลังรวบรวมอุปกรณ์คอมเพื่อประกอบใหม่น่ะครับ อยาก overclock บ้างอ่ะแต่ทำไม่เป็นน่ะครับ กลัวพัง เลยอยากถามวิธี overclock ที่ถูกต้องจากผู้รู้จริงๆน่ะครับ อ่านจากในหนังสือมันก็สู้ถามจากผู้รู้โดยตรงไม่ได้อ่ะ มาถามไว้ก่อนน่ะครับ ถ้ามีท่านใดอยู่ภูเก็ตและสามารถให้คำแนะนำได้ วันไหนผมประกอบเสร็จเดี๋ยวยกคอมไปหาถึงบ้านเลยครับผม ขอบคุณมากครับ

ดันครับ

Comment

ลองหาอ่านในนี้ดูซิครับ มีอยู่เยอะเลยครับท่าน.........

หน้าเเลก OCZ อ่ะครับ มีวีธีอยู่........แล้วอีกอย่าง มันไม่พังง่ายๆหรอกครับ ค่อยๆ ทำไปครับ

Comment

oc แบบไม่แปลก ไม่พัง แน่นอนคับ

การoc นั้น จะบอกว่าง่ายก็ง่าย จะบอกว่ายากก็ยากคับ

ผม oc มา ตั่งแต่ ปี 2006 ตอนนี่ ยังไม่เก่งเลย บอกตรงๆ

Comment

ขอบคุณครับทุกท่าน อยากทราบว่าการเพิ่ม FSB เนี่ย
          1.เค้าเพิ่มกันทีละเท่าไรครับ (ผมใช้ E6750 กับ P5KC ครับ)
          2.ทุกครั้งที่เพิ่ม FSB เนี่ยมันจะทำให้อุปกรณ์อย่างอื่นที่เสียบอยู่กับ M/B มีผลคือความเร็วเพิ่มไปด้วยใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ปรกติเค้าก็เพิ่มกันแบบนี้ หรือ เค้าต้องไปเซ็ตอะไรที่ทำให้มันเพิ่มเฉพาะ CPU ครับ
          3.ถ้าจะ clock เนี่ยพอเปิดเครื่องขึ้นมาก็เข้าไปที่หน้า bios แล้วไปเริ่มเพิ่ม FSB ได้เลยหรือป่าวครับ หรือต้องไปเซ็ตอะไรก่อนที่จะเริ่มเพิ่ม FSB ครับ
          4.ทุกครั้งที่เพิ่ม FSB เสร็จ เราต้องเพิ่มแรงดันไฟให้ CPU ทุกครั้งไหมครับ หรือเพิ่มความเร็วอย่างเดียวรอจนมันไม่เสถียรจึงเพิ่มแรงดันไฟครับ
          5.แรงดันไปเค้าเพิ่มทีละเท่าไรกันครับ
          6.สำหรับ E6750 เนี่ยมีใครเคย clock ไหมครับ อยากทราบว่าถ้าเอาแบบไม่ถึงกับต้องเพิ่มแรงดันไฟช่วย และสามารถใช้ซิ้งค์เดิมได้อย่างไม่มีปัญหา และสามารถเปิดทิ้งได้สักวันสองวันเนี่ย ต้องเพิ่ม FSB ทีละเท่าไรครับ และเพิ่มไปถึงที่เท่าไรจึงควรหยุดครับ ขอบคุณครับ

Comment

เหอะๆ

ลองด้วยตัวเองดีที่สุด หาอ่านเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆครับ

นักโอเวอร์คล๊อกส่วนมากก็ลองกันไปเรื่อยๆ ไม่มีสูตรตายตัวหรอกครับ

ประสพการณ์ของตัวท่านเองมันจะบอกว่าทำเช่นไร ถึงจะใช้งานได้ ถึงจะไม่เจ๊ง
            sigpic
            -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
            -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
            งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by chai0914 View Post
              ขอบคุณครับทุกท่าน อยากทราบว่าการเพิ่ม FSB เนี่ย
              1.เค้าเพิ่มกันทีละเท่าไรครับ (ผมใช้ E6750 กับ P5KC ครับ)
              2.ทุกครั้งที่เพิ่ม FSB เนี่ยมันจะทำให้อุปกรณ์อย่างอื่นที่เสียบอยู่กับ M/B มีผลคือความเร็วเพิ่มไปด้วยใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ปรกติเค้าก็เพิ่มกันแบบนี้ หรือ เค้าต้องไปเซ็ตอะไรที่ทำให้มันเพิ่มเฉพาะ CPU ครับ
              3.ถ้าจะ clock เนี่ยพอเปิดเครื่องขึ้นมาก็เข้าไปที่หน้า bios แล้วไปเริ่มเพิ่ม FSB ได้เลยหรือป่าวครับ หรือต้องไปเซ็ตอะไรก่อนที่จะเริ่มเพิ่ม FSB ครับ
              4.ทุกครั้งที่เพิ่ม FSB เสร็จ เราต้องเพิ่มแรงดันไฟให้ CPU ทุกครั้งไหมครับ หรือเพิ่มความเร็วอย่างเดียวรอจนมันไม่เสถียรจึงเพิ่มแรงดันไฟครับ
              5.แรงดันไปเค้าเพิ่มทีละเท่าไรกันครับ
              6.สำหรับ E6750 เนี่ยมีใครเคย clock ไหมครับ อยากทราบว่าถ้าเอาแบบไม่ถึงกับต้องเพิ่มแรงดันไฟช่วย และสามารถใช้ซิ้งค์เดิมได้อย่างไม่มีปัญหา และสามารถเปิดทิ้งได้สักวันสองวันเนี่ย ต้องเพิ่ม FSB ทีละเท่าไรครับ และเพิ่มไปถึงที่เท่าไรจึงควรหยุดครับ ขอบคุณครับ
              1. เอาง่ายๆแบบเบื้องต้นก็ลองค่อยๆเพอ่มบัสดูครับ เช่นจาก 333 ไป 350 ขึ้นไป ก่อน หรือว่าถ้ากลัวมากก็ค่อยๆเพิ่มทีละ 5 ทีละ 10 หรือว่า ทีละ 1 ไปเลยก็ว่าได้ครับ
              2. ล๊อกบัส PCI-E ไว้ที่ 101-103 ก็ได้แล้วครับ
              3. ก็แล้วแต่ครับ อาจจะต้องมีการเพิ่มไฟในจุดต่างๆเช่น V-Core, V-Dimm , VTT , Chipset แต่บางทีก็ไม่จำเป็น เอาแค่ไฟ CPU ก่อน แต่ถ้าแรมไม่ไหวก็ลองทดลงต่ำดูครับ หรือว่า เพิ่ม CL ขึ้นไป
              4. ไม่จำเป็น CPU บางตัว OverClock ขึ้นไปเป็นกิ๊ก แต่ใช้ไฟเดิมๆได้ก็มี บางตัวเพิ่มแค่ 100 Mhz ก็ต้อง เพิ่มแล้ว นิสัย CPU แต่ละตัวไม่เหมือนกันครับ
              5. บอกไม่ได้ ลองซัก + 0.1 หรือ 0.2 ดูครับ แต่ถ้าเป็นผมค่อยๆไล้ทีละ 0.02
              6. ก็ได้ครับ ซิงค์เดิมไม่แน่ใจขึ้นอยู่กับว่า CPU กินไฟมากมั๊ยถ้าไม่มาก สามกิ๊กกลางๆก็พอเล่นได้ครับ
              sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

ขอบคุณมากเลยครับผม ^^

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                  1. เอาง่ายๆแบบเบื้องต้นก็ลองค่อยๆเพอ่มบัสดูครับ เช่นจาก 333 ไป 350 ขึ้นไป ก่อน หรือว่าถ้ากลัวมากก็ค่อยๆเพิ่มทีละ 5 ทีละ 10 หรือว่า ทีละ 1 ไปเลยก็ว่าได้ครับ
                  2. ล๊อกบัส PCI-E ไว้ที่ 101-103 ก็ได้แล้วครับ
                  3. ก็แล้วแต่ครับ อาจจะต้องมีการเพิ่มไฟในจุดต่างๆเช่น V-Core, V-Dimm , VTT , Chipset แต่บางทีก็ไม่จำเป็น เอาแค่ไฟ CPU ก่อน แต่ถ้าแรมไม่ไหวก็ลองทดลงต่ำดูครับ หรือว่า เพิ่ม CL ขึ้นไป
                  4. ไม่จำเป็น CPU บางตัว OverClock ขึ้นไปเป็นกิ๊ก แต่ใช้ไฟเดิมๆได้ก็มี บางตัวเพิ่มแค่ 100 Mhz ก็ต้อง เพิ่มแล้ว นิสัย CPU แต่ละตัวไม่เหมือนกันครับ
                  5. บอกไม่ได้ ลองซัก + 0.1 หรือ 0.2 ดูครับ แต่ถ้าเป็นผมค่อยๆไล้ทีละ 0.02
                  6. ก็ได้ครับ ซิงค์เดิมไม่แน่ใจขึ้นอยู่กับว่า CPU กินไฟมากมั๊ยถ้าไม่มาก สามกิ๊กกลางๆก็พอเล่นได้ครับ
                  อ่านมาหลายคนล่ะ คุณ tor_za อธิบายสั้นๆ แต่เข้าใจง่ายดี

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะครับ

Comment

เคาะ BUS Speed ขึ้นไปทีละ 10 แต่ไม่เกิน 15 นะครับ
                      ส่วนไฟเพิ่มที่ละ1-2ขั้นครับ

Comment

แต่สำหรับผม ใส่ไฟเยอะๆก่อน ค่อยๆลดลงมา

Comment

Working...
                        X