Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็คร้านเกมส์ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเป็คร้านเกมส์ให้หน่อยครับ

ขอเป็นร้านเกมส์ออนไลอนาคตอาจจมีเกมส์ออฟไลด้วยครับ ขอเป็นทั้งแบบ Intel และ AMD
    บอร์ด Asrock ECS ASUS ขอตัวเลือก 3 ยี้ห้อนี้เลยนะครับ กะว่าประมาณ 5 เครื่องอะครับแล้วสมควรมี SEVER อีกเครื่องนอกเหนือจากนี้ด้วยหรือเปล่าแล้วเครื่อง SEVER ควรเป็นสเป็คไหน ทั้งหมดนี้ขอไม่รวมจอและ PSU นะครับ ขอแค่ระบบภายในและเคส
    Last edited by diamondback; 11 Nov 2008, 01:00:49.

Athlon X2 4800+ 2000

Asrock N61P-S 1500

WD 160 G 1400

HIS 3650 2000

RAM KINGSTON 1G*2 1100

Case + Psu 1200

= 9200

Comment

ขอหลายๆตัวเลือกหน่อยครับ

Comment

Intel E5200 = 2900
        P5KPL-AM = 1750
        Kingston 2G = 1100
        Seagate 160G = 1500
        HIS HD4670 = 3000
        Case+Psu = 1500

ToTal = 11,750 บาท

Comment

AMDX2 5000+ :2200
          ECS 78GM black Series :2200
          Palit 9600GSO :2900
          RAM Kinmax 1G*2 :1100
          WD 160G :1400
          total : 9800

Comment

Comment

Originally posted by ballsmn View Post

เชียร์ Set นี้ครับ E5200 แรง

Comment

อย่าเสี่ยงกับ vga ค่าย ati นะครับ
                เพราะถ้าเป็นยกร้านละก็ ท่านเจ้าของร้านขี้แตกแน่ครับ

Comment

อีกนิดนะครับ ผมว่าถ้าการ์ดจอนี่ 8600gt ก้เอาอยู่แล้วครับ
                  อย่าไปบ้าตามค่าคะแนนมากมาย เอาจากใช้งานจริง เพราะผมก็เป็นเจ้าของร้านอยู่ เลยรู้จุดนี้ดี
                  เพราะร้านเราต้องลงทุนให้ต่ำที่สุด และก็ต้องให้คุ้มที่สุด
                  ในปัจจุบัน ผมเล็งเห็นเกมออนไลน์ว่าแค่ 8600gt ก็เอาอยู่หมดแล้ว
                  แรมสัก 2 กิ๊ก ซีพียู2หัวอะไรก็ได้ บอร์ดราคาพันเศษๆก็ไหวแล้ว

และในอนาคตผมก็ยังมองไม่เห็นว่าจะมีเกมอะไรที่ 8600gt เอาไม่ไหว คาบาว-ดากเคร่อน ก็ไหว
                  เกมออฟไลน์อย่างไครซิสเอง ก็พอเล่นได้ ปรับต่ำๆ-กลางๆก็ไหลแล้ว (แต่มันจะเล่นแย่สำหรับหลายๆคนในบอร์ดนี้ เพราะยังแรงไม่ถึงใจ)

ต้องคำนวนต้นทุนเช่นค่าไฟด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าซื้อการืดแรงๆไป แต่เล่นกันแค่ sf แบบนี้ร้านเจ๊งครับ
                  ฝากไว้ให้คิดว่าเราต้องอาศัยต้นทุนที่น้อยและคุ้มค่าที่สุด ไม่ใช่เอาแรงเกินแต่ไม่ได้ใช้งานจริง

Comment

Originally posted by Panda_Master View Post
                    อีกนิดนะครับ ผมว่าถ้าการ์ดจอนี่ 8600gt ก้เอาอยู่แล้วครับ
                    อย่าไปบ้าตามค่าคะแนนมากมาย เอาจากใช้งานจริง เพราะผมก็เป็นเจ้าของร้านอยู่ เลยรู้จุดนี้ดี
                    เพราะร้านเราต้องลงทุนให้ต่ำที่สุด และก็ต้องให้คุ้มที่สุด
                    ในปัจจุบัน ผมเล็งเห็นเกมออนไลน์ว่าแค่ 8600gt ก็เอาอยู่หมดแล้ว
                    แรมสัก 2 กิ๊ก ซีพียู2หัวอะไรก็ได้ บอร์ดราคาพันเศษๆก็ไหวแล้ว

และในอนาคตผมก็ยังมองไม่เห็นว่าจะมีเกมอะไรที่ 8600gt เอาไม่ไหว คาบาว-ดากเคร่อน ก็ไหว
                    เกมออฟไลน์อย่างไครซิสเอง ก็พอเล่นได้ ปรับต่ำๆ-กลางๆก็ไหลแล้ว (แต่มันจะเล่นแย่สำหรับหลายๆคนในบอร์ดนี้ เพราะยังแรงไม่ถึงใจ)

ต้องคำนวนต้นทุนเช่นค่าไฟด้วยนะครับ ไม่ใช่ว่าซื้อการืดแรงๆไป แต่เล่นกันแค่ sf แบบนี้ร้านเจ๊งครับ
                    ฝากไว้ให้คิดว่าเราต้องอาศัยต้นทุนที่น้อยและคุ้มค่าที่สุด ไม่ใช่เอาแรงเกินแต่ไม่ได้ใช้งานจริง
                    รบกวนช่วยจัดชุดคอมฯร้านเน็ต+เกมส์ แบบระยะยาวๆหน่อยซิครับ งบไม่เกิน 20,000 บาท นะครับ
                    Last edited by scrolllocker; 12 Nov 2008, 14:34:43.

Comment

Originally posted by ballsmn View Post

ตามเซ็ตนี้แต่เปลี่ยนการ์ดจอเป็น Palit 9600GSO :2900 ครับ

แต่แนะนำให้ซื้อตามลูกค้าดีกว่า เช่นแถวมหาลัยก็ต้องแรงๆหน่อยตามเซ็ตข้างบน แต่ถ้าเป็นร้านทั่วไปที่การแข่งขันไม่มาก แนะว่าให้เครื่อง Spec ไม่ต้องดีมากอย่างที่ท่าน Panda_Master ว่า แต่ไปแต่งส่วนประกอบอื่นที่ดึงดูดลูกค้าดีกว่าครับ เช่นบรรยากาศในร้าน เก้าอี้ หรือส่วนต่างๆ
                      Last edited by footgay; 11 Nov 2008, 18:26:18.

Comment

Originally posted by scrolllocker View Post
                        รบกวนช่วยจัดชุดคอมฯร้านเน็ต+เกมส์ แบบระยะยาวๆหน่อยซิครับ งบไม่เกิน 2,000 บาท นะครับ
                        e2160
                        ram 1 g RC
                        asrock wolfdale
                        foxconn 8600 gt
                        hdd sata2 160g western
                        เคสเดิมๆ เอาอยู่แน่นอน

ทั้งหมด 8000 บาท (Advice) ที่ร้านใช้อยู่ เสถียรดีมาก ผมเปิด2เดือนก็คืนทุนแล้ว
                        แต่ถ้าจะให้จัด 2000 มันคงเป็นไปไม่ได้ครับ
                        แต่ผมมั่นใจว่าสเปคนี้กับราคา 8000 บาทนี้เป็นการลงทุนที่ต่ำ+คุ้มที่สุดแล้วสำหรับร้านเกม

Comment

Originally posted by Panda_Master View Post
                          e2160
                          ram 1 g RC

ทั้งหมด 8000 บาท (Advice) ที่ร้านใช้อยู่ เสถียรดีมาก ผมเปิด2เดือนก็คืนทุนแล้ว
                          แต่ถ้าจะให้จัด 2000 มันคงเป็นไปไม่ได้ครับ
                          แต่ผมมั่นใจว่าสเปคนี้กับราคา 8000 บาทนี้เป็นการลงทุนที่ต่ำ+คุ้มที่สุดแล้วสำหรับร้านเกม
                          ตามท่านนี้ไปอีกคน
                          จะเปิดแถวไหนครับไม่ลองหาร้านที่เซ้งสเปคดีๆพร้อมโต๊ะ+เก้าอี้+server+อื่นๆ

Comment

e2160
                            ram 1 g RC

ท่านเปิดแถวไหนเหรอครับ?? เกษตร?? 2เดือนคืนทุน ไวไปป่าว >_<"

Comment

ถ้าลูกค้าเยอะๆก็น่าจะคืนทุนได้นะครับ(เฉพาะตัวเครื่อง) คิดซะ ชมละ 15 +-x/ แล้ววันละ 10 ชั่วโมงต่อเครื่อง 60 วันก็ 9,000 บาท หักลบค่าไฟก็คงพอดีๆ 2 เดือนแหละครับ

ถ้าแถวเกษตรที่มีคนเล่น 20 ชั่วโมง+ เต็มเกือบตลอดเวลาก็น่าจะ 1 เดือนคืนทุนได้แหละครับ

ส่วนค่าจอ ค่าโต๊ะ+เก้าอี้นวม ค่าตกแต่งก็ว่ากันไฟ อิอิอันนี้ผมไม่เกี่ยว

Comment

Working...
                              X