overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: เทคนิคการซ่อนไฟล์​ให้​หายากขึ้น

OverclockZone Member P@RN's Avatar

Smile เทคนิคการซ่อนไฟล์​ให้​หายากขึ้น

ถ้า​คุณ​ไม่​ต้อง​การ​ให้​ผู้​อื่น​มา​เปิดดู​ไฟล์ของคุณ​ได้​ ​คุณ​สามารถ​ซ่อนไฟล์​ให้​ผู้​อื่น​ไม่​สามารถ​เปิดดู​หรือ​ค้น​หา​เจอ​ได้​ยากขึ้น​หรือ​อาจ​ไม่​เจอเลย​ ​โดย​ให้​คุณเปลี่ยนนามสกุลไฟล์​เป็น​รูปแบบ​อื่น​ ​ๆ​ ​ดังวิธีการต่อไปนี้​

เปิด​ My Computer ​ขึ้นมาคลิกที่​เมนู​ Tools > Options ​คลิกที่​แท็บ​ view ​คลิกเครื่องหมายถูกออกที่ช่อง​ Hide file extensions for known type ​คลิก​ OK ​จาก​นั้น​ให้​คุณคลิกเลือกไฟล์ที่​ต้อง​การซ่อน​ ​กดปุ่ม​ F2 ​แล้ว​ไก้​ไขนามสกุลไฟล์​ไป​เป็น​ชนิด​อื่น​ ​เช่นไฟล์​ Tips.doc ​ก็อาจ​จะ​เปลี่ยน​เป็น​ Tips.dcc ​เป็น​ต้น​ ​จาก​นั้น​ให้​กดปุ่ม​ Enter ​วินโดวส์​จะ​ให้​คุณยืนยัน​ ​ให้​คุณคลิก​ Yes ​เพื่อยืนยันการเปลี่ยน​ ​ถ้า​คุณ​ต้อง​การเปิดไฟล์นี้ก็​ให้​คุณเปลี่ยนนามสกุลไฟล์​ให้​เป็น​เหมือนเดิมก็​จะ​เปิด​ได้
    Last edited by P@RN; 5 Jan 2008 at 14:16:35.

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

ผมเคยทำนะ แต่ลิมว่าไฟล์นามสกุลเดิมมันอะไร 55+

OverclockZone Member newdragon's Avatar

Quote Originally Posted by Cesc View Post
    ผมเคยทำนะ แต่ลิมว่าไฟล์นามสกุลเดิมมันอะไร 55+
    เวงกำเลย -*-

พระนครศรีอยุธยา

กำ

OverclockZone Member

ผมมีวิธีการซ่อนไฟล์ไม่ให้ผู้อื่นสามารถมองเห็นได้ โดยการ hidden file
    วิธีการซ่อน
    1.เลือกไฟล์ที่ต้องกรซ่อน คลิกขวา เลือก Properties
    2.ดูที่ Attributes > เลือก Hidden > ok
    3.ไฟล์ที่ทำการซ่อนไว้นั้นจะหายไปทันที
    วิธีการดูไฟล์ที่ซ่อน
    1.เปิด My Computer ขึ้นมาคลิกที่เมนู Tools > folder Options ​
    2.คลิกที่แท็บ view > ดูในช่อง Advenced settings > ในหัวข้อ Hidden files and folders
    3.เลือกหัวข้อ Show hidden files and folders > ok
    4.กลับไปดูไฟล์ที่เราทำการซ่อนไว้ จะปรากฎให้เห็นจางๆๆ
    -แต่พอเราดูเสร็จ ต้องการซ่อนเหมือนเดิม ให้ทำเหมือนเดิมโดยเปลี่ยนจากคำว่า
    Hidden files and folders เป็น Do not hidden files and folders แทน
    *****เท่า นี้ ก็ จะ ไม่ มี ใคร สามารถ มอง เห็น ไฟล์ ที่ เรา ซ่อน ไว้ ได้*****

OverclockZone Member zman's Avatar

ท่าน doraemans
    ผมก้อใช้วิธีนี้ในการหา files ที่แอบในเครื่องคนอื่นเหมือนกัน เจอตรึม
    ฉะนั้น ถ้าผมหาเจอ อีกหลายๆคนก้อคงหาเจอเช่นกัน
    แค่อยากจะบอกว่า มันไม่ปลอดภัยเลยถ้าจะคิดซ่อน files แบบนี้

เอาไว้ไปลองมั่งดีก่า อิอิ

เม,,

OverclockZone Member GOD_OF_WAR's Avatar

ขอบคุณเด้อ

ผมก้อทำเป็นประจำ โดย ใช้ zip ไฟล์ก่อนอันดับแรกเลย เพื่อที่จะจำแค่ นามสกุลเดียว เท่านั้นแล้วค่อยเปลี่ยนนามสกุลเป็นอย่างอื่นที่หลังสุด

OverclockZone Member J_P's Avatar

Red face

Quote Originally Posted by rundim View Post
    ผมก้อทำเป็นประจำ โดย ใช้ zip ไฟล์ก่อนอันดับแรกเลย เพื่อที่จะจำแค่ นามสกุลเดียว เท่านั้นแล้วค่อยเปลี่ยนนามสกุลเป็นอย่างอื่นที่หลังสุด
    วิธีนี้ น่าสนใจครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member one's Avatar

มีวิธีซ่อนเงินเมียบ้างหรือเปล่าคับ

OverclockZone Member ratth's Avatar
    อ.แกลง จ.ระยอง/คลอง5 ปทุมธานี

Quote Originally Posted by one View Post
    มีวิธีซ่อนเงินเมียบ้างหรือเปล่าคับ
    ซ่อนเงินเมียไม่ยากครับ เขาว่าที่ๆอันตรายที่สุดจะปลอดภัยที่สุด ซ่อนในลิ้นชักเก็บชุดชั้นในของเมียนั่นแหละครับ เขาจะไม่ค้นของๆเค้าเองหรอก อิอิ

ส่วนวิธีซ่อนไฟก็ใช้ พวก ISO Editor อย่างพวก Magic ISO หรือ Ultra ISO สิครับ ทำ DVD ISO ไว้เวลาจะใช้ก็ Mount ขึ้นมาด้วย Daemon tool หรือ Virtual Drive ของ Alcohol120 ก็ ได้ Search ให้ตายก็ไม่เจอ แล้วอย่าลืม Unmount ตอนเลิกใช้ละกัน ไม่ก็อย่าให้ Daemontool รันตอน Startup

OverclockZone Member illusion_tx's Avatar

ผมจับยัดใส่ RAR แล้วก็ติดพาสไว้ แค่นี้แหละ ไม่ต้องซ่อนให้ยุ่งยาก

รู้ ๆ กันว่า RAR แกะพาสยากแค่ไหน ยิ่งยาวก็ยิ่งนาน

กว่าจะแกะได้ ผมว่า ไอคนนั้นคงถอดใจเลยแหละ

ของผมตั้งชื่อ folder ไว้ว่า

งานวิจัยครั้งที่ 1

ส่วนข้างในนั้น รู้ๆ กัน :P
    Last edited by Lucy; 24 Oct 2007 at 21:45:32. Reason: ผิดตกไปจ้า

OverclockZone Member Pomelo's Avatar
    ร้านเน็ตเลื่อนลอย

เอที่ซ่อนๆกันนี่ มันไฟล์อะไรเนี่ย
    O.o โหะๆ รึว่าเป็น Miyabi top secret อิอิ

OverclockZone Member jam2525's Avatar

ขอบคุณครับ เดี๋ยวซ่อนมั่ง แต่กลัวลืม

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

ขอเตือนไว้นิดนะครับ การเปลี่ยนสสุลไฟล์ ให้ระวังข้อมูลเสียไปตลอด้วยนะครับ จะเปลี่ยนก็ระวังกันหนอนละกัน

OverclockZone Member Snowwolf 7.0's Avatar
    6/9 หมู่บ้าน เพชรกัญญา กทม.

ผมใช้วิธีเซฟไฟล์ลง flashdrive แล้วเอาไปฝังดินครับ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

Quote Originally Posted by Snowwolf 7.0 View Post
    ผมใช้วิธีเซฟไฟล์ลง flashdrive แล้วเอาไปฝังดินครับ
    อย่าลืมโรยปูนขาวนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks