overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: คอมสเปคนี้ใช้ได้หรือเปล่าครับ

สาวก AMD
    Guest

Smile คอมสเปคนี้ใช้ได้หรือเปล่าครับ

ผมจะซื้อเครื่องใหม่เลยจัดสเปคแบบนี้ครับ
    CPU Athlon64 X2 4600+ AM2
    Mainboard MSI K9N Diamond
    VGA Winfast PX7900GS 256MB 2DVI PCI-E *2
    RAM kingtom DDR2 1GB*2 667
    เคสและเพาเวอร์ 450W
    รวมแล้ว ประมาณ 44000 จากงบทั้งหมด 60000
    เอาไว้เล่นเกมและทำงาน ใช้ได้มั้ย
    อีกอย่างที่จะถาม Mainboard MSI K9N Diamond กับ Asus M2N32-SLI Deluxe อันไหนดีกว่าครับ เอาแบบแรงๆ
    (ถึง Core 2 Duo จะแรงกว่าแต่จะรักAMDคับ)
    เกือบลืม ขอถามหน่อย มี CPU ของAMD ที่แรงกว่า Core 2 Duo ไหมครับ ถ้ามี มันคือรุ่นอะไรจะวางขายเมื่อใด

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

ซื้อชุดขนาดนี้แล้วน่าจะซื้อแรม ddr2 800 1G*2 ดีกว่านะครับ ไหนๆ ก็จะซื้อแล้วอะ
    ตอนแรกผมซื้อ gskill ddr2 675 1G*2 มาใช้ สุดท้ายต้องเอาไปเปลี่ยนเป็น
    gskill ddr2 800 1G*2 อะครับ ต้องบอกว่าร้านใจดีมากเลยครับที่ให้ผมเปลี่ยน แค่เพิ่มเงินส่วนต่างของราคาเอง
    ผมว่า 800 มันเร็วกว่า 667 แบบเห็นๆ เหมือนกันนะครับ สัมผัสได้เลยอะครับ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

อีกอย่างที่จะถาม Mainboard MSI K9N Diamond กับ Asus M2N32-SLI Deluxe อันไหนดีกว่าครับ เอาแบบแรงๆ

ผมเลือก Asus M2N32 Deluxe ครับ ภาคจ่ายไฟของทั้งCPUและแรมค่อนข้างดีกว่า
    อีกตัวที่อยากแนะนำคือ Abit Fatality AN9 32X ครับ ราคา7พันบาทถ้วน o/cดีเหมือนกัน

อีกอย่าง7900GSสองตัวต่อSLI น่าเล่นPSUดีๆหน่อยครับ ซัก500wขึ้น
    อย่างพวกLiberty หรือ Realpower น่าจะดีกว่านะครับ ราคาก็ราวๆ4500-5500บาทครับ

ชุดนี้ก็ถือว่าแรงขี้แตกได้เหมือนกัน(ขอโทษที่หยายคาย) อย่างอื่นๆก็okครัย

และตอนนี้ก็ไม่มีcpuตัวไหนของAMDที่แรงกว่าCore2duoครับ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by BurstnovA View Post
    ซื้อชุดขนาดนี้แล้วน่าจะซื้อแรม ddr2 800 1G*2 ดีกว่านะครับ ไหนๆ ก็จะซื้อแล้วอะ
    ตอนแรกผมซื้อ gskill ddr2 675 1G*2 มาใช้ สุดท้ายต้องเอาไปเปลี่ยนเป็น
    gskill ddr2 800 1G*2 อะครับ ต้องบอกว่าร้านใจดีมากเลยครับที่ให้ผมเปลี่ยน แค่เพิ่มเงินส่วนต่างของราคาเอง
    ผมว่า 800 มันเร็วกว่า 667 แบบเห็นๆ เหมือนกันนะครับ สัมผัสได้เลยอะครับ
    ร้านไหนเหรอครับ

X dream
    Guest

ดูจาก review test จากหลายสำนักทดสอบแล้ว K9N Diamond ตัวนี้ไม่ค่อยจะแจ่ม(เมื่อเทียบกับค่าตัว และอุตส่าห์วางตำแหน่งไว้สูงสุด)เลย "ประสิทธิภาพมันแป็กๆ อย่างไรไม่รู้"

และจาก..."ตอนนี้ก็ไม่มี CPU ตัวไหนของAMD ที่แรงกว่า Core2duo ครับ"

ที่จริงจะพูดอย่างนี้ก็ไม่ถูกนักหรอกครับ..

ทั้งนี้เพราะ "จะต้องนำมาเปรียบเทียบกันเป็นรุ่นๆ" ไป ถึงจะถูก

จะพูดให้ตรงประเด็นจริง ๆ และ ถูกต้องจริง จะต้องพูดว่า...

"เมื่อเทียบกันระหว่าง X2 vs Core2Duo ณ ที่ราคาใกล้เคียงกัน Core2Duo จะมีประสิทธิภาพเหนือกว่า"

อย่างเช่น Core2Duo E6300 (7400) มีประสิทธิภาพใกล้เคียงกับ X2 4600+ (9200) อย่างนี้เป็นต้น

*ตราบใดที่ AMD ยังคงตรึงราคา CPU ตระกูล X2 อยู่ ณ ระดับนี้ต่อไปเรื่อยๆ ... มาร์เก็ตแชร์ก็นับวันแต่จะถูกแย่งไปเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ... จนอาจจะถึงขั้นต้องประสบกับภาวะยุ่งยากในที่สุด

ยกเว้นว่า AMD จะลดราคา CPU ในตระกูล X2 ลงมาอีกอย่างน้อย 30-40% นั่นแหละจึงจะสามารถกลับเข้ามาสู่การแข่งขันในตลาดได้อย่างสูสีอีกครั้งหนึ่ง

หรือไม่ ก็ต้องรีบพัฒนา Fussion Processor ให้เสร็จไวๆ นั่นแหละ AMD จึงจะสามารถกลับมาเป็นผู้ครองตลาดได้อีกครั้ง

OverclockZone Member Sora's Avatar

มีความเห็นเพียงอย่างเดียวคับว่า
    Mainboard MSI มันกินไฟมากจริงๆคับ
    ยอมแพ้เลยคับ ถ้าคิดว่าจะแต่งอุปกรณ์เพื่อความสวยงามด้วย
    ขอแนะนำว่าอย่าใช้กับ M/B ของ MSI เลยจะดีกว่าคับ

OverclockZone Member Sora's Avatar

แต่จะว่าไปนะคับ

สเปคนี้ใช้ไม่ได้หรอกคับ
    ไม่เชื่อลองใช้ไปซื้อน้ำมากินสิคับ ถ้าได้เนี่ยผมเอาด้วย
    (ขำๆคับอย่าเคลียด)

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

แรงเกินไปหรือเปล่าครับ....

Bookmarks

Bookmarks