Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความกรุณาช่วยวิเคราะห์ปัญหา HD4850 เล่นเกมส์คาบาลกระตุก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความกรุณาช่วยวิเคราะห์ปัญหา HD4850 เล่นเกมส์คาบาลกระตุก

สเปคเครื่อง CPU Intel Core2 Duo E8400 / Ram Corsair XMS 2 GB. Bus 800 / Mainboard Gigabyte EP43-DS3L / VGA PowerColor HD4850 PCS+ DDR3 512MB /Harddisk WDC WD2500KS 250GB./จอ LG L1960TR / Net TOT 2 MB.เล่นคนเดียวไม่แชร์ / Windows XP SP3 Skz September / RaidMax 630w
    อาการที่พบคือผมปรับคุณภาพของกราฟฟิคสูงสุด 1280x1024ทั้งระยะแสดงภาพและเอฟเฟคต่างๆ เมื่อวิ่งไปในแม็พจะเกิดการสะดุดของภาพ คล้ายๆกับการดึงข้อมูลจากฮาร์ดดิส (ผมสังเกตุว่าสะดุดตอนที่ไฟฮาร์ดดิสทำงาน)อันนี้ไม่ทราบว่าผมคิดไปเองหรือเปล่า ภาพที่ได้จะเห็นได้ไกลมากจากตัวละครตามระยะแสดงผลที่ตั้งสูงสุด = 5 แต่เมื่อวิ่งไปสักประมาณ รัศมี 20-30 ช่องจะเกิดการสะดุด ไม่ลื่น ผมอยากทราบว่าสเปคเครื่องประมาณนี้เล่นเกมส์แล้วเกิดอาการแบบนี้เพราะอะไรครับ พอจะมีวิธืแก้ปัญหาไหมครับ
    Last edited by POJPROSPER; 11 Nov 2008, 22:45:47.

หากเกมส์นั้นใช้ mem มากๆก็ไม่แปลก กระตุกตอน hdd อ่านเวลาเล่นแสดงว่าแรมไม่พอครับ 2GB ใช่ว่าจะเหลือๆนะครับ ผมย้ายมาลงvista แรมต้อง4gb ไม่งั้นไม่พอแน่ๆ แต่xp sp3 ก็มี warhead นี่แหละ กินแรมมาก

โอ่ว เพิ่งสังเกตุเห็น เกมส์ online น่าจะประมาณคนข้างล่างตอบหน่ะครับ
    Last edited by shady; 12 Nov 2008, 20:33:45.

Comment

อาการอย่างงี้เป็นทุกเครื่องครับ มันโหลดข้อมูลตัวละคร อันมหาศาลครับ

Comment

Originally posted by kingmax View Post
        อาการอย่างงี้เป็นทุกเครื่องครับ มันโหลดข้อมูลตัวละคร อันมหาศาลครับ
        ตามนั้นครับผมก็เป็น แต่ลงวอร์ลื่นดีไม่กระตุก x2 4800+/ 8600gt / แรม 2 g

Comment

กำ เกมส์ออนไลน์

ถ้าแมปในเมืองคนเยอะๆ มันก็กระตุกๆบ้างแหล่ะครับ เพราะมันต้องรับส่งข้อมูลกับเซิฟเวอร์ ถึงเน็ตเราจะเร็วแต่เซิฟเวอร์ต้องส่ง/รับ ทุกคนที่ออนไลน์น่ะครับ กว่าจะรับจะส่งต้องมาประมวลผลแสดงภาพในจอเราอีก

จะว่าไปก็อยากไปเล่นเกมส์ออนไลน์อีก แต่ไม่มีเกมส์ไหนน่าสนใจเลย

Comment

เกมมันเทพคับ

Comment

Working...
            X