Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบ Flash Drive แล้วมองไม่เห็น USB ทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบ Flash Drive แล้วมองไม่เห็น USB ทำไงครับ

คือผมเสียบแฟรชไดร์แล้วมองไม่เห็น Drive USB ผมควรทำไงดีเกิดจากปัญหาอะไรครับใครรู้ตอบที

เช็คใน device manager มันเห็นป่ะ .... เห็นแบบหาไดร์เวอร์ไม่เจอ หรือไม่เห็นเลย

Comment

คือ Driver ลงทุกอันแล้วครับไม่มีตัวไหนขึ้น ? เลย

Comment

แต่จะมีตรง Universal Seroal Bus controllers
        บรรทัดแรกมันเป็น Unknown Device ครับบรรทัดอื่น ๆ ปกติ

Comment

ถอด เสียบใหม่

Comment

เหมือนเดิม

Comment

ไปที่ my computer คลิกเม้าส์ขวา เลือก manage เลือก device manager เลือก universal serial bus controllers เลือกอันที่มีเครื่องหมายตกใจ ! แล้วเลือก uninstall หลังจากนั้นดึงแฟลชไดร์ออก แล้วเสียบเข้าไปใหม่ครับ

ถ้ายังไมได้ก็ลองอีกวิธีคับ

1.ปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ก่อนเลยนะครับ (shutdown ไปเลยนะครับ)
              2.ถอดปลั๊กไฟออก (ปลั๊กที่ส่งไฟไปเลี้ยงตัวเคสน่ะครับ)
              3.ถ้ามีอุปกรณ์อะไรที่ต่อ usb อยู่ให้ถอดออกให้หมดนะครับ .. หากเป็น keyboard หรือ mouse ให้ย้ายมาเสียบที่ usb port ด้านหน้าเคสแทน (หากไม่มี usb port ด้านหน้าเคส ก็เสียบด้านหลังนั่นแหละครับ)
              4.เสียบตัวอุปกรณ์ usb ของคุณเข้าไปที่ usb port ด้านหลังเครื่อง
              5.เสียบปลั๊กไฟครับ (ปลั๊กที่ให้ถอดในตอนแรก)
              6.เปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ .. รอจน boot เสร็จและเข้าสู่ windows เป็นที่เรียบร้อย
              7.ภาวนาครับ ขอให้มันสามารถ detect เจอ แล้วเข้าไป check ดูที่ control panel นะครับ

Comment

ผมก็เคยเจอครับ มี2กรณีนะ
                1.คือคุณอาจซื้อเฟลชไดว์แบบ Hi-speed มาแล้วเมนบอร์ดของคุณอาจเก่าเกินที่มันจะรับได้ Flash Bios น่าจะใช้ได้แล้ว
                2.ต้องลง Driver Flash Drive

Comment

Originally posted by tat_za View Post
                  ผมก็เคยเจอครับ มี2กรณีนะ
                  1.คือคุณอาจซื้อเฟลชไดว์แบบ Hi-speed มาแล้วเมนบอร์ดของคุณอาจเก่าเกินที่มันจะรับได้ Flash Bios น่าจะใช้ได้แล้ว
                  2.ต้องลง Driver Flash Drive
                  เป็นไปได้เคยเจอ

Comment

Working...
                  X