Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ไปพันทิพย์ ซื้อของร้าน ฮวฮ เหอๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ไปพันทิพย์ ซื้อของร้าน ฮวฮ เหอๆ

คือว่า วันนี้ผมจะไปดูharddisk สัก320 - 400 GB ก็เลยเดินดูเล่นๆ หลายร้าน สักพักนึงก็อยากได้ภูกๆหน่อย เจอร้านเนี่ย 3600 กว่าบาท sata 2 เลยคุยๆกันดูก่อนกะน้องคนขายผู้หญิง ว่ามันมีbox external มั้ย ก็คุยไปคุยมาสักพัก สั่งของเอาก็เอา รอของก็นานอยู่ (ก็สงสัยว่ามั้ยมันนานจัง) สักพักก็มา เลยบอกว่าให้ช่างใส่ให้หน่อยได้มั้ย น้องก็เรียกช่างมา มาถึงมันก็ทำท่าตกใจ เอา 320 ใส่box เหรอ ผมก็บอก ใช่ แล้วมันถามอีก ใส่box เหรอ ก็บอกมันอีกว่าใช่ มันก็ถามอีก harddisk ซาตา เหรอ ผมก็บอกครับ คือรำคาญ แต่ยังใจเย็น
    อ่ะ มันก็เก๋ๆกังๆ แล้วดูHd แบบไม่กล้าแกะ แล้วก็ชี้ว่า box อันใหน ผมก็อันใหนก็ได้มังเอา แค่ตัวพัน ก็พอ (เพราะัมันต่างยังไงผมก็ใช้สายusb อยู่ดี)มันก็ถามอีก box อันนี้ เหรอ อันนี้เหรอ อันนี้แน่นะ (คิดในใจว่าเออ จะอันใหนล่ะ พันเศษๆก็อันนั้นอันเดวนี่หว่า แล้วตอบ ทุกครั้งที่มันถามว่า อืม ครับ อืม )
    อ่ะ แล้วระหว่างที่มันแกะๆ มันพร่ำบ่นกับผมตลอดว่า Sata มันใส่ box ไม่ค่อยดี มันชอบไม่เจอ อย่างมากเค้าก็ใส่ แค่ 250 แล้วก็ถ้าเป็น IDE จะดีกว่า แน่นอนกว่า (ผมก็คิดในใจ ไม่เห็นจะเคยได้ยินเราก็ดูบทความเยอะนะ หรือว่ามันจะมีจริง เอาน่ะ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น เลยให้มันลอง แล้วก็ถ้าเอาออกจากboxไปใส่ใน case ผมซื้อ Sata ก็คุ้มกว่าเห็นๆเพราะช่อง ide มันมีแค่1เอง)
    อ่ะ มันก็ลองๆ (คือboxของมันไฟไม่เข้าด้วย เปลี่ยนหลายรอบ) 45 นาทีผ่านไป ผลปรากฎว่า 320 WesTDigital หาไม่เจอ อ่ะ เอะ ทำไง มันก็สเลอ เดินไปหยิบ 250 seagate IDE มา แบบว่า (ตูบอกมรึงแล้วไม่เชื่อช่างเป็นไงล่ะ ประมาณเนี่ย ก็มาลองใหม่ ก็ลอง ตอนแรกติด อ่ะผมก็ อ่ะๆใหนๆก็ใหนๆ 250 ก็ได้วะ อ่ะ รอมันเทส ยืนดู ฟอร์เมท ไม่ผ่าน อ้าว เดียวหายไปอีกแระ อ้าวเดียวเจอ เดียวหาย เอาไงแน่ เหอ เลยบอกมันว่า แคนเซิลของ ให้ด้วยไม่เอาแล้ว ขอบคุณที่เสียเวลา แล้วผมก็ไปซื้อ ร้าน jib wtd 320 box สวยหรูมี ไฟLED
    เลยซื้อมา 2 ตัว เหอๆ กลับมาแบบสบายใจ เหอๆ
    ปล.อาจยาวไปนิดแต่ไม่เคยเจอช่างที่เป็นแบบนี้เลยเหอๆ มันมีโอหาศบางมั้ยที่Harddisk เยอะๆแล้ว ใส่box external มันจะหาไม่เจอ นอกจากจะพังอ่ะครับ หรือผมไม่รู้เอง สุดท้ายก็ขอบคุณที่เข้ามาชมจ้า
    ปล.อีกที ถึงคุณที่แนะนำที่ซื้อimac ผมไปซื้อมาแล้วนะครับ ที่ชั้น 3 พันทิพย์แหละครับ พนักงานดีด้วย ขอบคุณจ้า

ก็เจอพวกของไม่ดีอ่ะคับ ช่างก็น่าแตกประจำ 555

Comment

Comment

Working...
      X