คือผมมีข้อสงสัยว่าการ CrossFireX มันมี หลักการยังไง
คือผมเข้าใจว่า ถ้าเราเอาการ์ด 2 ตัว มาต่อใช้งาน จะเป็นการ CrossFire ธรรมดา
แล้วถ้าเอาการ์ดตั่งแต่ 2 ตัวขึ้นไปมาต่อใช้งานเรียกว่าการ CrossFireX
และผมยังได้ยิน บางที่ว่าการ CrossFireX คือการ ใช้งาน GPU มากกว่า 2 ตัว ขึ้นไป
แต่บางที่ก็ว่าการ CrossFireX มันคือการใช้การ์ดมากกว่า 2 ตัว งะ ผมเลยงงว่า
อย่างเช่น ผมมีการ์ด HD 4870 อยู่ 2 ตัว เอามาต่อเข้าด้วยกัน มันเรียกว่า CrossFire ถูกหรือป่าว
แล้วถ้าเอามาต่อ 4 ตัว พร้อมกัน เรียกว่าการ CrossFireX ใช่ป่าวครับ
แล้วถ้าผม อยากรู้ว่า ถ้าเอากร์ด HD 4870x2 มาต่อ 2 ตัวพร้อมกัน มันก็เรียกว่าการCrossFireX ใช่มัยครับ
แต่ถ้าเอาการ์ด HD 4870x2 มา 4 ตัว แล้วก็ต่อใช้งาน มันจะได้ป่าว ( ไม่เคยเห็นมีไครทำ )

ปัญหามันเลยมีอยู่ว่าการ CrossFireX มันจำกัดที่ จำนวนการ์ด หรือว่าที่ GPU เพราะถ้าเอาการ์ด HD 4870x2 มาต่อกัน 4 ตัว มันก็จะเป็น 8 GPU

ผมเลยอย่ากให้ผู้รู้ช่วยผมหน่อย ( เผื่อทีจะได้ฉลาดขึ้นบ่าง อิอิอิ )