Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพราะมันเก่าเราจึงคล็อก ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพราะมันเก่าเราจึงคล็อก ?

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนเลยว่ามือใหม่จริงๆ อยากเป็นบ้าง หลังจากศึกษาในเวปนี้ ก็ได้ความรู้คล่าวๆ จึงเริมคล็อกกับเครื่องในร้านของตัวเองก่อน (20เครื่อง) ผลที่ได้คือ ไม่เท่ากันซักเครื่อง งงครับ คงเป็นเพราะอุปกรณ์ของผมไม่ดีเด่แต่ประการใด

เสป็กที่จัดเองปีที่แล้ว
    sampron 3000 (754)
    asus k8n
    powercolor radion 9600se
    npc 512 ddr 400
    seagate 80 sata
    Last edited by errercode; 6 Feb 2007, 04:52:40.

Comment

เริ่มจากเปลี่ยนไบออส
      ไฟเดิมดันได้ 238 ตันที่ 239 ครับ
      มันตันเพราะอะไรครับ เพราะ ram ทำงาน bus นี้ไม่ได้ หรือเกิดจากตัว cpu ดันไม่ไปเอง
      จนปัญญาไม่อาจทำต่อไป ได้ 2115 hz
      เราจะมีวิธีใดที่จะตรวจสอบว่ามันเสถียรครับ สงสัยอยู่?
      และที่ยัง งง อยู่ทุกวันนี้คือ ทำไงต่อดี เริ่มที่เพิ่มไฟ cpu หรือเพิ่มไฟ ram ดีครับ
      หรือปรับค่าทดแรมก่อนแล้วจะดัน bus ต่อไปได้อีกไหม
      แต่ผมลองทดลงมาที่ 166 mhz ก็ไม่ได้ครับเปิดเครื่องไม่ได้เลยไม่ทราบว่าควรทำอะไรต่อดี
      งงงงงงงงงง

Comment

แล้วการทดramลงมานี่เราต้องทดตาม table ของมันเลยหรือปล่าว หรือว่าลดค่าเฉพาะ cl ให้ต่ำกว่าตัวอื่นได้ เช่น 3 4 4 8 เป็น 2 4 4 8 หรือทดตามเป็น 2.5 3 3 7 เพื่อให้รันที่ 166 ครับ
        สงสัยครับ

Comment

ตอบได้ข้อเดียวเพราะไม่เคยคลอก - -

ลากได้ไกลไม่ไกล ถึงจะอุปกรณ์รุ่นเดียวกัน แต่ก็สามารถให้ผลต่างกันได้คับ แล้วแต่ดวง

Comment

Originally posted by PUSH THE TEMPO View Post
            ตอบได้ข้อเดียวเพราะไม่เคยคลอก - -

ลากได้ไกลไม่ไกล ถึงจะอุปกรณ์รุ่นเดียวกัน แต่ก็สามารถให้ผลต่างกันได้คับ แล้วแต่ดวง
            เห็นด้วยคับ

Comment

การ oc ไม่ได้อยู่ที่อุปกรอย่างเดียว อยู่ที่ดวงด้วยครับ

Comment

sempron รุ่นนี้ถ้าจะจับมันลากจะต้องลดตัวคูณของมันลงด้วยนะครับ

จากที่เคยจับไอ่เจ้าตัวนี้ลาก (แต่เป็น 2800+ s.754) ถ้าลากแบบเดิมๆไม่ปรับอะไรไปได้ไม่เกิน 250 ครับ ...แต่ไม่เสถียรเท่าที่ควรนะ

พอจับลดค่า HT และ config Ram มาที่ ค่า Defult ของแรมเอง (เช่นแรมมีค่าที่ default 2.5 3 3 8 ก็ตั้งตามนี้เลย) หลังจากนั้นทดแรมมาที่ 166

จับลากอีกทีทีนี้ดันไปได้ถึง 280 เลย sink เดิมๆด้วยครับ ลอง burn และ ทดสอบความเสถียรก้คงที่ดีครับ แต่ถ้าใช้เรมไม่ดี มันก็จะฟ้องว่า error ที่เกิดนี่มาจาก ram ครับ

ลองแนะนำให้ทำตามดูครับ อาจจะ work ก้ได้

Comment

ผมกล้าบอกเลยว่าเครื่องทุกเครื่อง OC ได้แน่นอนครับ แล้วน่าจะ OC ได้ไกลมากๆด้วยครับ
                  เนื่องจาก M/B เป็นตัวที่เค้าใช้ OC กันกระจายครับ แต่ก่อนอื่นคุณต้องทำความเข้าใจมันก่อนครับผม

1) การ OC นั้นคือการเพิ่ม FSB ให้กับ CPU ครับ แต่ว่ามันไม่ใช่แค่นั้นครับ หากเราเพิ่มความเร็ว cpu แล้ว
                  จะทำให้แรมถูกเพิ่มความเร็วตามไปด้วยครับ ดังนั้นถ้าแรมที่เราใช้อยู่ไม่สามารถทำงานได้ตามความเร็วที่เรากำหนด
                  ก็จะทำให้ระบบไม่เสถียรครับ หรืออาจจบูตไม่ติดก็เป็นได้ครับ ดังนั้นถ้าหากเราอยากจะ OC ก็จะต้องทำการ
                  ทดแรมลงครับเพื่อให้แรมไม่ทำงานเกินสเปคมากนัก ผมไม่แน่ใจว่าใน bios ของ K8N เป็นอย่างไร
                  แต่คุณจะต้องปรับให้ทดแรมลงครับ เช่น ถ้าเดิมใน bios เป็น 1:1 คุณก็จะต้องเปลี่ยนให้เป็น 9:10
                  อะไรประมาณนี้แหละครับ เพื่อให้แรมมันทำงานได้ปกติครับ
                  2) เท่าที่ผมเห็นมาส่วนมาก sempron มักจะลากกันได้ไม่ต่ำกว่า 280-300 กันแทบทุกตัวครับ
                  ดังนั้นถ้าหากคุณต้องการ OC ไปให้สุดๆ ผมเสนอว่าอันดับแรกควรตั้งค่าตัวคูณ HTT ไว้ที่ x3 ก็พอครับ
                  เพื่อให้ HTT เมื่อคูณกับ FSB แล้วไม่เกิน 1000 ตามค่า default ซึ่งเป็นจุดที่เสถียรที่สุดครับ
                  3) เมื่อเริ่มเข้าใจแล้วทีนี้เริ่มจากการเพิ่มบัสไปทีละ 10-20 ดูก่อนโดยไม่ต้องเพิ่ม vcore ครับ
                  แล้วก็อย่าลืมทดแรมลงด้วยนะครับ ให้ลองเพิ่มไปเรื่อยๆ จนเจอจุดที่ไม่สามารถบูตเข้าวินโดวส์ได้ครับ
                  ณ ตรงนี้หมายความว่าหากอยากจะ OC ไปต่อก็ต้องเพิ่ม vcore ให้กับ cpu แล้วละครับ
                  แต่ไม่ต้องกลัวเลยครับสำหรับ sempron น่ะ vcore เพิ่มได้เต็มที่เลยครับเพราะว่ามันไม่ค่อยร้อนเลย
                  แต่ผมแนะนำว่าค่อยๆเพิ่มดีกว่านะครับ ลองเพิ่ม vcore แล้วก็ไปลาก FSB ต่อ แต่หากคุณจะลากต่อ
                  ก็ต้องแน่ใจด้วยว่าได้ทดแรมให้มันทำงานไม่เกินสเปคนะครับ

เอาคร่าวๆประมาณนี้ก่อนนะครับ ถ้ามีอะไรสงสัยก็โพสถามในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ มีเพื่อนๆเก่งๆในนี้เยอะแยะ
                  ที่จะช่วยได้ครับผม
                  Last edited by Amagin; 6 Feb 2007, 20:54:54.

Comment

ชุดนี้เคยลากได้ 333*8 เป็น 2.7กว่าๆครับ กับแรม BT D43ครับ อย่างอื่นจำไม่ได้ครับ
                    เพราะนานแล้ว

Comment

ดวง!!!

Comment

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับได้รับความรู้ขึ้นอีกมากมาย
                        หลังจากทดลองเพิ่มบัสทั้งระบบอย่างเดียวไฟไม่เพิ่มก็ทดลองเล่นดูมาหลายวัน มันมีปัญหาตรงที่เล่นเกมส์ครับเล่นแล้วดับไปดื้อๆ ผมว่าไม่น่าจะเกิดจากความร้อนเพราะ cpu ตัวนี้ทำงานไม่เกิด 69 องศา
                        ผมตั้งเมนบอร์ดไว้ให้ตัดที่ความร้อง 60 องศา เพื่อความปลอดภัยของเงินในกระเป๋าครับ แต่ลองเล่นดูมันไม่น่าจะร้อนไปได้ ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากแรมทำงานเกิดความสามารถที่จะทำได้ จะลองลดดูครับ
                        แล้วการปรับอัตราทดระหว่างแรมกับ cpu นี่เราต้องปรับ bios หรือสามารถทดแรมได้เลยครับ เพราะเท่าที่ลองหาดู bios ไม่มีที่สำหรับปรับอัตราทดเลย ทั้งๆที่ทุกอย่างสามารถปรับได้หมดครับ เช่น
                        ไฟ cpu ram
                        ตัวคูณ cpu
                        bus ram cpu vga
                        ht ของ cpu
                        cl ของ ram
                        แต่ไม่เห็นมีการปรับอัตราทดเลย
                        ขอบคุณครับ

Comment

จากประสบณ์การณ์ตรงนะครับ ร้านเกมคอมนั้น ไม่ควรที่จะ oc มากเกินไปเพราะ

1.อุปกรณ์ต่างๆใช้งานมาอย่างหนักหน่วงครับ ส่วนมากพัดลมต่างๆจะหมุนอืดหมดแล้ว

2.เด็กดูร้าน(บางคน) มักไม่ค่อยสนใจดูแลเครื่องเท่าที่ควรครับ(ถ้าดูเองก็ไม่เป็นไร)

ถ้าเครื่องเกินปันหาอาจถูกทิ้งโดยไม่ดูแล จนเสียหายได้ครับ(เช่นไหม้)

3.บางคนชอบรันโปรแกรมต่างๆใว้เยอะมาก ocแล้วอาจจะทำให้เครื่องแฮกได้ อาจทำให้

ลูกค้าเสียอารมณ์(บางคนเล่นเกมไป ฟังเพลงด้วย ท่องเวปด้วย หรือเปิดหลายเกม)

ปล.ที่พูดมาหมายถึง เราocมากจนสุดบอร์ดสุดcpu นะครับ

ปล2.ประสบณ์การณ์ผมน้อยนิด ผิดพลาด ขออภัยด้วยครับ

Comment

Originally posted by errercode View Post
                            ขอขอบคุณทุกคำตอบครับได้รับความรู้ขึ้นอีกมากมาย
                            หลังจากทดลองเพิ่มบัสทั้งระบบอย่างเดียวไฟไม่เพิ่มก็ทดลองเล่นดูมาหลายวัน มันมีปัญหาตรงที่เล่นเกมส์ครับเล่นแล้วดับไปดื้อๆ ผมว่าไม่น่าจะเกิดจากความร้อนเพราะ cpu ตัวนี้ทำงานไม่เกิด 69 องศา
                            ผมตั้งเมนบอร์ดไว้ให้ตัดที่ความร้อง 60 องศา เพื่อความปลอดภัยของเงินในกระเป๋าครับ แต่ลองเล่นดูมันไม่น่าจะร้อนไปได้ ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากแรมทำงานเกิดความสามารถที่จะทำได้ จะลองลดดูครับ
                            แล้วการปรับอัตราทดระหว่างแรมกับ cpu นี่เราต้องปรับ bios หรือสามารถทดแรมได้เลยครับ เพราะเท่าที่ลองหาดู bios ไม่มีที่สำหรับปรับอัตราทดเลย ทั้งๆที่ทุกอย่างสามารถปรับได้หมดครับ เช่น
                            ไฟ cpu ram
                            ตัวคูณ cpu
                            bus ram cpu vga
                            ht ของ cpu
                            cl ของ ram
                            แต่ไม่เห็นมีการปรับอัตราทดเลย
                            ขอบคุณครับ
                            ถ้าถึงกับดับนี่แสดงว่าไม่ cpu ก็แรมละครับที่ไม่เสถียร ถ้าหากจะ oc จริงๆคงต้องทดแรมลงก่อนครับ
                            เพื่อนๆคนไหนที่เคยใช้ K8N มาช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องเข้าไปปรับตรงไหน รับรองถ้าปรับได้ละก็
                            oc ไปไกลแน่ๆครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อคิดเรื่องร้านครับ
                              ผมเคยทดลงมาที่ 166 แล้วครับ แต่บูตไม่ได้
                              บอร์ดผมปรับได้หมดครับแต่ยังหาอัตราทดระหว่าง cpu กะ ram ไม่เจอ
                              นอกนั้นครบหมดแล้ว

Comment

Working...
                              X