Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะรู้ได้อย่างไรคอมเรา จะใช้ psu กี่ W ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะรู้ได้อย่างไรคอมเรา จะใช้ psu กี่ W ค่ะ

ขอคำแนะนำที่ค่ะ ว่าจะซื้อคอมมาประกอบเอง งง อยู่หมือนกันค่ะ.. ว่าใช้ PSU กี่ w ดี จะรู้ได้อย่างไรว่า พอไหม คิดคำนวณอย่างไรหรือค่ะ แล้ว มี ยี่ห้อไหน w แท้มั่งค่ะ .... ขอควมรู้หรอไปอ่านได้ที่ใดบ้างอ่ะ - -"

มีเวปให้ใส่ค่าอุปกรณ์แล้วมันจะบอก ค่า psu ที่เราควรใช้ครับ

หรือไม่ก็ + - กันเอาเอง หาค่าจากเวปแหละ

แต่ที่ผมได้ลองทดสอบเอง ว่า

ถ้าหากเราไม่ได้ด้มี HDD เกินกว่า 2 ลูก การ์ดเสียง 1ใบ
    การ์ดจอ 1ใบ ทั้งนี้ไม่เกินระดับ peak 240w ของ gtx 260

ผมฟันธงเลยว่า ควรให้ราคา PSU ไม่เกิน 2500 ก็เหลือเฟือเลยครับ

ที่บอกแบบนี้เพราผมลอง Delux 500w มาตั้งแต่ 9600GT 9800GTX+ GTX 260 มาหมดครับ
    ไม่มีปัญหา ทั้งที่ มันจ่ายไฟไม่ได้ 80% คลิ๊ก

แสดงว่าเหนือกว่านี้ เอาอยู่หมด

Comment

เข้าwebนี้รู้เลย คำนวณค่า wat http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp

เลือก PSU ต้องดูที่

1.Efficiency ยิ่งสูงยิ่งประหยัดไฟ ผมแนะนำที่ 80%+
      2.Power Factor Correction (PFC) ค่ายิ่งใกล้ 1 ยิ่งดี PSU ดีๆจะที่ PF>0.99 โดยส่วนใหญ่จะเป็นพวก Active PFC ส่วน passive PFC ไม่ดีผมไม่แนะนำ PFC สูงจะบอกถึงอัตราการเสียพลังงานเป็นความร้อน ถ้าเท่ากับ 1 คือไม่มีการเสียพลังงานเลย(มันจะดีมากแต่เป็นไปไม่ได้)
      3.ขนาดพัดลม มันจะช่วยเรื่องเสียงยิ่งใหญ่ยิงดี เสียงยิ่งเบา ขนาด 130 mm+ ผมว่าดี
      4.สายเป็นmodularหรือไม่ ภาษาชาวบ้านคือสายถอนได้หรือเปล่าถ้าถอดได้มันก็ไม่รก ลมผ่านได้ดีขึ้น เท่ากับ ลดความร้อน
      5.มีสายไฟ PCI-E กี่สายแล้วแต่ละสายมีกระแสกี่ Amp

คุ้นๆม่ะ มันจะติดอยู่ที่ PSU ที่คุณชื้อมา เห็นเลข +12V1 กับ +12v2 ม่ะ นั้นล่ะไฟของสาย PCI-E มันมีกระแสที่ 18 A และมันก็มีแค่สองสาย นี่คือ Real Power Pro 460w ขอยี่ห้อ cooler master

ส่วนอันนี้ Real Power Pro 1000W ของ cooler master เห็นม่ะว่ามัน +12V1 ถึง +12V6 เลย ก็คือว่ามันมีสาย PCI-E ถึง 6 สาย แนะนำว่าเครื่องนี้เหมาะสำหรับคนบ้าเงินเหลือเท่านั้น ^_^

9600 gt ใช้ PCI-E 1 สายต่อหนึ่งcard
      9800 gtx+ ใช้ PCI-E 2 สายต่อหนึ่งcard
      GTX 280 ใช้ PCI-E 2 สายต่อหนึ่งcard แต่มันใช้แบบ 8 pin อันน่ะ ส่วนอีกอันเป็นแบบ 6 pin ธรรมดา

6. Protections ดูว่ามี Over Current protection (OC), Over Voltage protection (OV), Short-Circuit protection (SC), Lower Voltage protection (LV) พวกนี้สำคัญชึ่งของถูกไม่มี

Over Current protection (OC) กันกระแสไฟเกิน
      Over Voltage protection (OV) กันความต่างศักย์เกิน
      Short-Circuit protection (SC) กันไฟช็อต
      Lower Voltage protection (LV) กันความต่างศักย์ต่ำไป (ผมเคยเห็นของ Gigabyte ยี่ห้อเดียวที่มี)

พวก PSU ดีๆมันไม่ใช่แค่ wat แท้น่ะแต่มัน wat เกิน มันทำเกินที่เข้าเขียนไว้แต่ไม่แนะนำให้ใช้ไฟเกินมาตรฐานที่เข้าเขียนไว้
      พวกแสงสีก็แล้วแต่ชอบส่วนตัวผมไม่ชอบแสงสีเลย เพราะมัน รบกวนสายตาผมเวลาเล่นคอม มันลงตัวที่ยี่ห้อ thermaltake เลยคับ

http://www.thermaltake.com/product_p...CID=C_00000020

ตัวอย่าง thermaltake Toughpower 750W

GENERAL INFO Model W0117

Type ATX 12V 2.2 Series
      Max. Output Capacity 750 Watts
      Color Black
      Dimension ( W / H / D ) 16cm(L)x15cm(W)x8.5cm(H)
      PFC (Power Factor Correction) Active PFC
      Power Good Signal 100-500 ms
      Hold Up Time 16ms
      Net Weight 2.6 kg
      AC INPUT Input Current 115VAC / 10A max.
      230VAC / 5A max.
      Input Frequency Range 47 ~ 63 Hz
      Input Voltage 100 VAC~240 VAC
      Cooling System 14 cm Fan
      SPEED: 1900 RPM (±10%)
      DIMENSION: 140 X 140 X 25 mm
      BEARING TYPE: Two ball-bearing
      AIR FLOW: 82 CFM
      TEMP. AUTO CONTROL
      Noise 16dB at 1300RPM
      MISCELLANEOUS Efficiency up to 85%
      Safety Approval CE, CB, TUV, FCC, UL, CUL, and BSMI certified
      Certification 80 Plus, NVIDIA SLI-Ready Certified PSU

ขอบอกว่าสูงทุกค่าเลย อ่านจบคงเลือก power supply ที่เหมาะสมได้อย่างมือ PRO แล้วน่ะ และคงเข้าใจว่าราคาที่สูงนั้นมันมีเห็นผล และมันก็สมเหตุสมผลด้วย ^_^
      Last edited by taywinw; 13 Nov 2008, 02:24:40.

Comment

ขอบคุณค่ะ

Comment

ทำไมไฟ 12v ของผมมันน้อยจัง

...ตอบผิดกระทู้ โทษทีครับ
          Last edited by expertlee; 15 Nov 2008, 21:06:23. Reason: ...ตอบผิดกระทู้ โทษทีครับ

Comment

Working...
          X