Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ ALTEC MX5021 SOCIETY! ] [•][•] ~=- [••••• ==]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ ALTEC MX5021 SOCIETY! ] [•][•] ~=- [••••• ==]

• • •[ ALTEC MX5021 SOCIETY! ]• • •

เนื่องจากเห็นว่าหลายๆทั่นสนใจและมีเจ้า Altec MX5021 ไว้ในครอบครองกันแล้ว ผมจึงอยากให้มีสังคม ALTEC MX5021 ขึ้นมา จุดประสงค์ก็เพื่อแลกเปลี่ยน แบ่งปันข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าลำโพงตัวนี้ ไม่ว่าจะเป็น

• สายลำโพง
    • สายสัญญาณ
    • Soundcard/USB DAC
    • การSettingลำโพง

ซึ่งเหมาะกับ ALTEC MX5021 รวมไปถึงการโมที่หลายๆทั่นรวมถึงผมสนใจ

ว่าไปแล้วก็จัดของผมไปก่อนเลย เพิ่งได้กล้องดิจิตอลตัวแรกในชีวิตมา

ALTEC MX5021 [MOD]
    USB DAC PCM3060EXTRA [MOD]
    Van Den Hul - THE GOLDWATER
    Van Den Hul - M.C. D102 MKIII HYBRID

Player : Foobar 2000 [WASAPI OUT]

ชุดนี้พอใจละ แต่ตอนนี้หนักใจมากเรื่องหาที่วางซับเหมาะๆไม่ได้ กะวางไว้มุมห้องแต่ห้องไม่เอื้ออำนวยเลยวางใต้โต๊ะไปก่อน - -"

ทั่นๆที่ใช้หริอกำลังสนใจรุ่นนี้อยู่ เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้นะคับ ^^

อันนี้เป็นกระทู้แนะนำสายลำโพง+สายสัญญาณคับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=mx5021
    http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=mx5021

อันนี้แนะนำการโม ALTEC MX5021 ที่โด่งดังของนาย Jimmyคับ
    http://jimmyauw.com/2006/12/15/altec...1-speaker-mod/

ส่วนอันนี้ก็แนะนำการโมอีกคน ที่โมคนละแบบกับนาย Jimmy
    http://www.techenclave.com/audio-zon...ing-99129.html

ล่าสุด!! ของนาย Gannu ละเอียดมาก
    http://www.techenclave.com/guides-an...es-130257.html
    Last edited by sierra; 20 Mar 2010, 11:09:28.

เข้ามาเจิม...สายที่ใช้
    ส่วนตัวก้อมี 5021 ใช้ 1ชุด ได้มาราคา ถูกมาก 3000 กว่าๆเอง
    สายที่ใช้เวลาลูกค้ามาบ้าน ฟังแล้วซื้อไปหมด (ฟูรูเทคFA220)
    โดนแย่งซื้อไปหมด
    ตอนนี้เลยถักสายขึ้นมาใช้ไปพลางๆ แต่เสียงโดนใจพอได้
    สายลำโพงใช้ 8TC ราคา2ข้างรวมกัน
    เกินราคาลำโพงที่ได้มาอีก อันนี้ ถอดจากเซ็ทเครื่องเสียงบ้านมา
    ซาวด์ที่ ใช้ ณ ตอนนี้ ปล่อยออกไปหมด เหลือแต่ ซาวดฺ ออนบอร์ด
    ครีเอทีฟซาวด์บาสเตอร์24บิท ออนบอร์ดของ MSI K8NSLI
    ชอบซาวด์ออนบอร์ดตัวนี้ ตรงเสียงมันแฟลท...แทบไม่รูเสึกถึงการปรุงแต่ง
    และ กำลังขับสูงมาก...ขับหูฟังขนาด 600โอห์มได้แบบเหลือเฟือเลย
    ....Xfi มิวสิคใช้แล้วเสียงดีนะแต่เสียงที่ได้มัน เหมือนผ่านอีคิว แล้วระดับหนึ่งอยู่ตลอดเวลา...เสียงดีนะ แต่ไม่ค่อยชอบ555
    ...ฟังเพลง ถ้าอยู่บ้านก้อซีดีเป็นหลักนะ...ตอนนี้ว่าจะลองเล่นแด็ค แต่คงไม่จบง่ายๆที่ราคาหลักพัน เลยต้อชลอโครงการ ลำโพงวางหิ้งและ ใช้5021 ตัวนี้ไปก่อน

Comment

ผมเพิ่งได้มาไม่นาน มือ2 แต่สภาพยังใหม่อยู่เลย สายสัญญาณเปลี่ยนแล้ว ใช้กับ DAC3060 เสียงถูกใจมากเลยตัวนี้ เสียงใส เบสนุ่ม อยากจะเปลี่ยนสายลำโพงบ้าง มอง Monitor QED อยู่ อยากถามท่าน Sierra สาย QED Original นี่เสียงมันแนวไหนครับ เคยลองของ Monitor สายเงินจะออกแนวใส รายละเอียดดีๆ

Comment

พอดีไม่เคยลองเทียบกับสายลำโพงอันอื่นเลยนะคับ แบบว่าซื้อมาก็จับเปลี่ยนเป็น QED Original เลย แต่ถ้าให้เทียบกับสายแถมก็ต้องบอกว่าเสียงมันดีกว่า ฟังดูอุ่นๆ นุ่มๆ มีเนื้อมีเบสขึ้น กลาง-แหลม อวบอิ่ม สดใสดีคับ
        Last edited by sierra; 13 Nov 2008, 02:37:59.

Comment

ชุดของท่าน seirra เหมือนผมเป๊ะเชะ เลยครับ เสียงดีครับ แต่ลำโพงผมแขวนผนังครับ ระดับหูพอดีครับ ***งกันประมาณ 1.80 cm ระยะนั่งฟัง***งประมาณ 1.5-2 เมตรครับ เสียงดีมากครับ

Comment

Comment

ว่าจะไปหาซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้เรื่องลำโพงเลยนี้แหละ ปัญหา >_<

ว่าแต่ตอนนี้ที่พันทิพ ร้านไหนขายถูกที่สุดละนี้ ^^"

Comment

Originally posted by nokuim View Post
                ว่าจะไปหาซื้ออยู่เหมือนกัน แต่ไม่รู้เรื่องลำโพงเลยนี้แหละ ปัญหา >_<

ว่าแต่ตอนนี้ที่พันทิพ ร้านไหนขายถูกที่สุดละนี้ ^^"
                อันนี้ spec ลำโพง ALTEC MX5021 คับทั่น

Specifications

Configuration: 2.1 Channels
                Power Output: 2x 20W Satellite, 1x 50W Subwoofer; Total 90W (RMS)
                Sound Pressure Level (SPL): 103 dB
                Frequency Response: 30 Hz - 22 kHz (-10dB)
                Signal-to-Noise Ratio: more than 80 dB @ 1 kHz
                Driver: One 1" horn-loaded tweeter & Two 3" full-range drivers (per satellite), 6.5" long-throw woofer
                Dimension: 132x63x260mm (per satellite), 220x310x398mm (woofer)
                Features:

* Great Performance
                * Full, Accurate Sound
                * THX Certified
                * Wireless Remote and Control Pod
                * Auxiliary Input Jack
                * Headphone Jack
                * Color-coded Cables & Spring Clip Connectors
                * Shielded Satellites

ราคาที่พันทิพย์เท่าที่เดินดู ราคาอยู่ราวๆ 6300 - 6500 แต่อาจจะมีถูกกว่านี้ก็ได้คับต้องลงทุนเดินหากันหน่อย

Comment

รุ่นนี้มันต่ออนาล็อกไม่ได้หรอ

Comment

เห็นแบบนี้ยิ่งอดใจไม่ไหว อยากเป็นสมาชิกด้วยเลยครับ

Comment

Originally posted by GFX View Post
                      รุ่นนี้มันต่ออนาล็อกไม่ได้หรอ
                      MX5021เป็น Analog อยู่แล้วคับไม่ใช่ Digital พอดีสายสัญญาณFurutechในรูปของผมเส้นค่อนข้างใหญ่คับ แต่หัวก็คือนิวทริค มินิทูมินินั่นแหละคับ

Comment

เห็นแล้วตาร้อน อยากเอามาลองใช้บ้าง ว่าแต่..ท่านให้เช่ารึเปล่าครับ

เปิดสมาคม Auzen บ้างดีกว่า

Comment

Originally posted by For Fun View Post
                          เห็นแล้วตาร้อน อยากเอามาลองใช้บ้าง ว่าแต่..ท่านให้เช่ารึเปล่าครับ

เปิดสมาคม Auzen บ้างดีกว่า
                          เช่าได้คับที่พันทิพย์ ค่าเช่า6500ไม่ต้องมัดจำ ไม่มีกำหนดคืน มีปัญหาซ่อมให้ฟรี 1 ปี

Comment

แวะมาทักทาย ผมยังมีแค่ลำโพงอย่างเดียว
                            ที่เหลือกำลังหาอยู่ อิๆ

Comment

มาร่วมแจมด้วยคน mx 5021 + sx + fa 220 เสียงแจ่มครับ ตอนนี้หาสายเงินเส้นเล็ก ๆ อยู่ ที่ไหนมีขายบ้างครับ จะเอามาเปลี่ยนในแซท ส่วนในซับจะเอา monster หาได้ละ C ของดี ๆ ยังหาซื้อไม่ได้เลยหายากมากมีแต่แบบธรรมดา 10000 uf ราคา 39 บาท จะบ้าตาย..อิอิ ตรงไหนมีขายขอเบอร์โทรหน่อยครับ...

Comment

Working...
                              X