overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: ท่านที่ใช้ พาวเวอ DELUXE ลองเข้ามาดูกันครับ

OverclockZone Member

Default ท่านที่ใช้ พาวเวอ DELUXE ลองเข้ามาดูกันครับ

อ่านเจอ

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2672521.html

แล้วก็เข้าไปเจอ
    http://www.set.com.mk/setClient/prod...2&sortby=Brand

จริงเท็จยังไง ลองพิจารณาด้วยตัวเองนะครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

คือของแบบนี้มันนานาจิตตังนะครับ ผู้ซื้อน่ะต้องพิจารณาศึกษาให้ดีๆ ว่า PSU ของคุณจ่ายไฟได้เต็ม จริงๆหรือไม่

ยี่ห้อไหนเต็ม ยี่ห้อไหนไม่เต็ม

คือถ้ายี่ห้อที่ W ไม่เต็มน่ะ สมมุติว่ามันบอกว่า 500W จ่ายจริงก็ไม่เกิน 350W หรอกครับ เต็มที่ละ (PSU ชั้นเลวก็ประมาณ 250W - 300W แหละนะ ค่าที่ระบุมันแมวๆ มั่วๆ) แต่ถ้าถามว่า มันจะโหลดถึง 500W ได้มั๊ย มันก็ทำได้นะครับ

ฉะนั้น เวลาเราจะซื้อ PSU น่ะ เราจะดูแค่ Max Power ไม่ได้ เราต้องรู้ Rms ด้วยนะครับ (Root mean Square = กำลังไฟเฉลี่ย) เพราะในการใช้งานจริงๆ จะให้ PSU โหลดมากๆ นานๆ มันทำไม่ได้แน่ๆ ครับ ไม่ดีแน่ๆ

(Power Rms = Power Max * 0.7)

ตัวอย่าง

จ่ายไฟสูงสุด 500W (Power Max)

จ่ายไฟเฉลี่ย = 500W * 0.7 = 350W

ฉะนั้นเวลาเลือก PSU น่ะเราต้องรู้ให้ได้ว่า คอมเราต้องการไฟกี่ W สมมุติว่า

คอมเราต้องใช้ไฟ 350W เราก็อย่าซื้อ PSU แค่ 350W นะครับ แต่เราต้องใช้ให้มากกว่านั้น ไม่ว่าจะ W เต็มหรือไม่

อย่างที่ผมได้บอกไปว่า ถ้า PSU บอกค่า Max มา เราต้องหาค่าเฉลี่ย ดังนั้น 350W ที่คอมเราต้องการ จึงควรจะใช้ PSU ที่จ่ายไฟเฉลี่ย 350W มากกว่าที่จะจ่ายไฟได้ Max 350W ครับ

ฉะนั้น เราต้องค่า PSU Max Power

วิธีคำนวณอย่างง่ายๆ ก็คือ ให้เรา เอาจำนวน W ที่คอมเราต้องการ หารด้วย 0.7 ครับ ก็จะได้ค่า Power max ที่เราควรจะซื้อมาใช้นะครับ

เราก็ต้องเอา 350W/0.7 = 500W

ดังนั้น PSU ที่เราควรจะซื้อมาใช้กับ คอมที่ต้องการไฟ 350W ก็คือ PSU ที่จ่ายไฟสูงสุดได้ 500W ครับ ปลอดภัย สบายใจ หายห่วง ครับ

ใจจริงอยากจะให้ PSU ที่ W ไม่เต็ม ระบุค่า Power Rms มากกว่า Power max นะ เพราะ ไม่รู้ว่าที่ระบุมา มันจะจ่ายจริงได้เท่าไหร่ น่ะสิครับ

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

แต่ที่ผมได้ลองทดสอบเอง ว่า

ถ้าหากเราไม่ได้ด้มี HDD เกินกว่า 2 ลูก การ์ดเสียง 1ใบ
    การ์ดจอ 1ใบ ทั้งนี้ไม่เกินระดับ peak 240w ของ gtx 260

ผมฟันธงเลยว่า ควรให้ราคา PSU ไม่เกิน 2500 ก็เหลือเฟือเลยครับ

ที่บอกแบบนี้เพราผมลอง Delux 500w มาตั้งแต่ 9600GT 9800GTX+ GTX 260 มาหมดครับ
    ไม่มีปัญหา ทั้งที่ มันจ่ายไฟไม่ได้ 80% คลิ๊ก

แสดงว่าเหนือกว่านี้ เอาอยู่หมด

ไม่ได้โกหกนะครับ ผมอยากให้ลดรายจ่าย psu แพงๆ เอาส่วนที่ต่างไป เพิ่มจอใหญ่ขึ้น hdd มากๆ cpu แรงๆ แรมเยอะๆมากกว่า เม้าส์ดีๆ ลำโพงดีๆ

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เอาแพงๆไปก็ดีแล้วครับ เพราะบางคนผมเห็น psu ตัวละ4-5000 แต่ข้างในไม่ได้เหมาะสมกันเลย
    Last edited by acquiesce; 13 Nov 2008 at 07:42:49.

OverclockZone Member singha's Avatar

เวงและ ใช้ DeLuX DLP-31A 450W อยู่ด้วย

ขออย่าให้มีปัญหาเลย ใช้มา 5 เดือนและ ขอซัก 1 นิดๆเดี๊ยวเปลี่ยนเลย

OverclockZone Member darkpippo's Avatar

สงสัยมานานแล้ว พวก PSU วัตต์ไม่เต็ม ไม่ถือว่าหลอกลวงผู้บริโภคเหรอ คับ แค่สงสัย

OverclockZone Member qbert's Avatar

ใช้มาปีฟ่าๆแล้วก็ยังโอเคอยู่นะคับ มันแล้วแต่ดวงคับ ทำบุญกันเยอะๆหน่อยนะคับพี่น้อง...

OverclockZone Member arito's Avatar

รุ่น 50 อะ แต่ไฟก็ไม่เต็มนะ เพราะสเปกที่ผมใช้ยังไงก็ใช้ไม่ถึงอยู่ดี ใช้จ่ายอย่างพอเพียง

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

รู้กันอยู่แล้วนี่ครับว่ามันวัตต์ไม่เต็ม

ไม่เห็นมีใครบอกว่าตเ็มสักคน

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

เอาตัว 500w นะ
    อย่าเอาตัวนี้มา

กรณีศึกษา 8800GT + Deluk450watt

OverclockZone Member sierra's Avatar

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

คอมเป็นหมื่นๆซื้อกันได้ PSU สองสามพันซื้อกันไม่ได้...

พังทั้งเครื่องตัวใครตัวมันล่ะทีนี้

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by sierra View Post
    เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

คอมเป็นหมื่นๆซื้อกันได้ PSU สองสามพันซื้อกันไม่ได้...

พังทั้งเครื่องตัวใครตัวมันล่ะทีนี้
    เห็นด้วยครับ

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

ตามนั้น

OverclockZone Member krizarid2's Avatar
    อ.แปลงยาว จ.ฉะเชิงเทรา

อันนี้จากประสบการณ์ เคยใช้ Delux 420 W ,cpu p4 2.40 GHz 478,m/b gigabyte,spark 6800GS agp,ram 256x4 400MHz,tv tuner ใช้งานได้ปกติประมาณ 4 เดือน หลังจากนั้น คอมใช้งานอยู่ดีดีก็ restart และ เป็นบ่อยมาก จนขั้วจ่ายไฟไหม้เลย อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเพราะ psu หรือเปล่า ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย เชื่อช่างที่บอกมาเลยชื้อ+ถูก เลยต้องเปลี่ยน m/b กับ psu ใหม่ อย่างอื่นไม่เสียหายอะไร ถือโอกาสนี้ถามผู้รู้ครับ ขอบคุณครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

โห้ว ไหม้ อย่าง น่า กลัว*

ผมซื้อ650W มาอัดอยู่หมดละงับ

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

มันก้อใช่ได้คับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

Quote Originally Posted by krizarid2 View Post
    อันนี้จากประสบการณ์ เคยใช้ Delux 420 W ,cpu p4 2.40 GHz 478,m/b gigabyte,spark 6800GS agp,ram 256x4 400MHz,tv tuner ใช้งานได้ปกติประมาณ 4 เดือน หลังจากนั้น คอมใช้งานอยู่ดีดีก็ restart และ เป็นบ่อยมาก จนขั้วจ่ายไฟไหม้เลย อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเพราะ psu หรือเปล่า ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย เชื่อช่างที่บอกมาเลยชื้อ+ถูก เลยต้องเปลี่ยน m/b กับ psu ใหม่ อย่างอื่นไม่เสียหายอะไร ถือโอกาสนี้ถามผู้รู้ครับ ขอบคุณครับ
    สงสัยมันหลวมอ่ะครับ มันเลยร้อน และละลาย

สิ่งที่ผมอยากเอามาให้ดูก็คือ
    1. ความจริงใจของผู้ขายในบ้านเรา
    2. พาวเวอมันจ่ายไฟพอก็จริง แต่มันจะทนโหลดได้นานแค่ไหน
    3. เอามาให้หลายๆท่านศึกษาดูครับ

ลองเอาไปต่อยอดเอาเอง ผมก็เล่นของพวกนี้มาพอสมควร จากโง่ไม่รู้อะไรเลย วันนี้ก็พอจะคลำทางได้
    ว่าอะไรเหมาะสม อะไรควรเสีย

เลือกของให้ถุกกับงาน ขอให้คอมแรงกันถ้วนหน้าครับ

OverclockZone Member Title don's Avatar

ไม่มีเงินก็ซื้อถูกๆไปก่อนก็ได้ครับ ท่าเครื่องไม่เทพมากน่ะผมว่า แต่ท่าเครื่องเทพๆมันก็ต้องให้สมกับเครื่องหน่อย
    ซื้อวัตต์เพื่อไว้บ้าง เพื่อว่าในอนาคตเราจะอัพเกรดคอม จะได้ไม่ต้องมานั่งหาเงิน ซื้อPsuใหม่

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

คนไทย ชอบให้คนอื่นโกหก ถึงจะสบายใจ

ประเด้นมันมีอยู่แค่นี้แหละครับ

ไม่งั้น ENERMAX 350W ขายดีไปแล้ว คนแห่ไปซื้อ DELUX 500W 50A กันหมด แพงก็แพงว่า จ่ายไปยังไม่ได้ครึ่งของ ENERMAX เลย

ทั้งๆ ENERMAX ก็ไม่เคชเขียนว่า 500W เขียนให้เห้นกันจะๆ 350W

Bookmarks

Bookmarks