Announcement

Collapse
No announcement yet.

ท่านที่ใช้ พาวเวอ DELUXE ลองเข้ามาดูกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ท่านที่ใช้ พาวเวอ DELUXE ลองเข้ามาดูกันครับ

อ่านเจอ

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2672521.html

แล้วก็เข้าไปเจอ
    http://www.set.com.mk/setClient/prod...2&sortby=Brand

จริงเท็จยังไง ลองพิจารณาด้วยตัวเองนะครับ

คือของแบบนี้มันนานาจิตตังนะครับ ผู้ซื้อน่ะต้องพิจารณาศึกษาให้ดีๆ ว่า PSU ของคุณจ่ายไฟได้เต็ม จริงๆหรือไม่

ยี่ห้อไหนเต็ม ยี่ห้อไหนไม่เต็ม

คือถ้ายี่ห้อที่ W ไม่เต็มน่ะ สมมุติว่ามันบอกว่า 500W จ่ายจริงก็ไม่เกิน 350W หรอกครับ เต็มที่ละ (PSU ชั้นเลวก็ประมาณ 250W - 300W แหละนะ ค่าที่ระบุมันแมวๆ มั่วๆ) แต่ถ้าถามว่า มันจะโหลดถึง 500W ได้มั๊ย มันก็ทำได้นะครับ

ฉะนั้น เวลาเราจะซื้อ PSU น่ะ เราจะดูแค่ Max Power ไม่ได้ เราต้องรู้ Rms ด้วยนะครับ (Root mean Square = กำลังไฟเฉลี่ย) เพราะในการใช้งานจริงๆ จะให้ PSU โหลดมากๆ นานๆ มันทำไม่ได้แน่ๆ ครับ ไม่ดีแน่ๆ

(Power Rms = Power Max * 0.7)

ตัวอย่าง

จ่ายไฟสูงสุด 500W (Power Max)

จ่ายไฟเฉลี่ย = 500W * 0.7 = 350W

ฉะนั้นเวลาเลือก PSU น่ะเราต้องรู้ให้ได้ว่า คอมเราต้องการไฟกี่ W สมมุติว่า

คอมเราต้องใช้ไฟ 350W เราก็อย่าซื้อ PSU แค่ 350W นะครับ แต่เราต้องใช้ให้มากกว่านั้น ไม่ว่าจะ W เต็มหรือไม่

อย่างที่ผมได้บอกไปว่า ถ้า PSU บอกค่า Max มา เราต้องหาค่าเฉลี่ย ดังนั้น 350W ที่คอมเราต้องการ จึงควรจะใช้ PSU ที่จ่ายไฟเฉลี่ย 350W มากกว่าที่จะจ่ายไฟได้ Max 350W ครับ

ฉะนั้น เราต้องค่า PSU Max Power

วิธีคำนวณอย่างง่ายๆ ก็คือ ให้เรา เอาจำนวน W ที่คอมเราต้องการ หารด้วย 0.7 ครับ ก็จะได้ค่า Power max ที่เราควรจะซื้อมาใช้นะครับ

เราก็ต้องเอา 350W/0.7 = 500W

ดังนั้น PSU ที่เราควรจะซื้อมาใช้กับ คอมที่ต้องการไฟ 350W ก็คือ PSU ที่จ่ายไฟสูงสุดได้ 500W ครับ ปลอดภัย สบายใจ หายห่วง ครับ

ใจจริงอยากจะให้ PSU ที่ W ไม่เต็ม ระบุค่า Power Rms มากกว่า Power max นะ เพราะ ไม่รู้ว่าที่ระบุมา มันจะจ่ายจริงได้เท่าไหร่ น่ะสิครับ

Comment

แต่ที่ผมได้ลองทดสอบเอง ว่า

ถ้าหากเราไม่ได้ด้มี HDD เกินกว่า 2 ลูก การ์ดเสียง 1ใบ
      การ์ดจอ 1ใบ ทั้งนี้ไม่เกินระดับ peak 240w ของ gtx 260

ผมฟันธงเลยว่า ควรให้ราคา PSU ไม่เกิน 2500 ก็เหลือเฟือเลยครับ

ที่บอกแบบนี้เพราผมลอง Delux 500w มาตั้งแต่ 9600GT 9800GTX+ GTX 260 มาหมดครับ
      ไม่มีปัญหา ทั้งที่ มันจ่ายไฟไม่ได้ 80% คลิ๊ก

แสดงว่าเหนือกว่านี้ เอาอยู่หมด

ไม่ได้โกหกนะครับ ผมอยากให้ลดรายจ่าย psu แพงๆ เอาส่วนที่ต่างไป เพิ่มจอใหญ่ขึ้น hdd มากๆ cpu แรงๆ แรมเยอะๆมากกว่า เม้าส์ดีๆ ลำโพงดีๆ

แต่ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เอาแพงๆไปก็ดีแล้วครับ เพราะบางคนผมเห็น psu ตัวละ4-5000 แต่ข้างในไม่ได้เหมาะสมกันเลย
      Last edited by acquiesce; 13 Nov 2008, 07:42:49.

Comment

เวงและ ใช้ DeLuX DLP-31A 450W อยู่ด้วย

ขออย่าให้มีปัญหาเลย ใช้มา 5 เดือนและ ขอซัก 1 นิดๆเดี๊ยวเปลี่ยนเลย

Comment

สงสัยมานานแล้ว พวก PSU วัตต์ไม่เต็ม ไม่ถือว่าหลอกลวงผู้บริโภคเหรอ คับ แค่สงสัย

Comment

ใช้มาปีฟ่าๆแล้วก็ยังโอเคอยู่นะคับ มันแล้วแต่ดวงคับ ทำบุญกันเยอะๆหน่อยนะคับพี่น้อง...

Comment

รุ่น 50 อะ แต่ไฟก็ไม่เต็มนะ เพราะสเปกที่ผมใช้ยังไงก็ใช้ไม่ถึงอยู่ดี ใช้จ่ายอย่างพอเพียง

Comment

รู้กันอยู่แล้วนี่ครับว่ามันวัตต์ไม่เต็ม

ไม่เห็นมีใครบอกว่าตเ็มสักคน

Comment

เอาตัว 500w นะ
                  อย่าเอาตัวนี้มา

กรณีศึกษา 8800GT + Deluk450watt

Comment

เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

คอมเป็นหมื่นๆซื้อกันได้ PSU สองสามพันซื้อกันไม่ได้...

พังทั้งเครื่องตัวใครตัวมันล่ะทีนี้

Comment

Originally posted by sierra View Post
                      เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

คอมเป็นหมื่นๆซื้อกันได้ PSU สองสามพันซื้อกันไม่ได้...

พังทั้งเครื่องตัวใครตัวมันล่ะทีนี้
                      เห็นด้วยครับ

Comment

ตามนั้น

Comment

อันนี้จากประสบการณ์ เคยใช้ Delux 420 W ,cpu p4 2.40 GHz 478,m/b gigabyte,spark 6800GS agp,ram 256x4 400MHz,tv tuner ใช้งานได้ปกติประมาณ 4 เดือน หลังจากนั้น คอมใช้งานอยู่ดีดีก็ restart และ เป็นบ่อยมาก จนขั้วจ่ายไฟไหม้เลย อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นเพราะ psu หรือเปล่า ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย เชื่อช่างที่บอกมาเลยชื้อ+ถูก เลยต้องเปลี่ยน m/b กับ psu ใหม่ อย่างอื่นไม่เสียหายอะไร ถือโอกาสนี้ถามผู้รู้ครับ ขอบคุณครับ
                          Attached Files

Comment

โห้ว ไหม้ อย่าง น่า กลัว*

Comment

ผมซื้อ650W มาอัดอยู่หมดละงับ

Comment

Working...
                              X