Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องเปลี่ยนแรมหน่อยนะคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องเปลี่ยนแรมหน่อยนะคะ

จะเปลี่ยนแรมอ่ะค่ะ

สเปคเครื่อง
    Intel(R) Celeron(R) cpu 1.70GHz

บอร์ด socket 478 mPGA
    มันจะมีslotใส่ sd 2 slot
    ใส่ ddr 2 slot

ตอนนี้ใส่ sd อยู่2slot คือ 256/133 กับ 128/133

แต่จะเปลี่ยนมาใส่ ddr แทนอ่ะค่ะ เป็น1Gb (จะใส่ได้หรือเปล่า)
    ควรจะใส่เปน 512*2
    หรือ 1gb ดีคะ
    แล้วบัทควรเท่าไหร่หรอคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

DDR สูงสุดรู้สึกบัสน่าจะ 400MHz (PC-3200)

เล่น 512x2 ดีกว่า 1x1GB ครับ

บัสก็ตามนั้นละครับ DDR 400MHz

Comment

http://www.thailandtorrent.com/regis...b2f7d6642c3b6/

Comment

ใส่ DDR 400 1GB แผงเดียวก็พอครับ

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
          ใส่ DDR 400 1GB แผงเดียวก็พอครับ
          มันเป็นเรื่องของ Bandwidth ครับ

ใส่แบบ Dual Channel ทำงานได้เร็วกว่า เพราะเข้าถึงข้อมูลได้ครั้งละ 128 bit

ส่วน Single channel เข้าถึงข้อมูลได้ครั้งละ 64 bit

ตามภาพครับ

Last edited by AmaKatsu; 14 Nov 2008, 01:20:47.

Comment

ก็พอจะเข้าใจเรื่อง banwidth ครับ

แต่ว่า 2 GB ก็ตั้ง 2 พันนะท่าน อีกอย่างคือ Celeron 478 ด้วย ใช้ 2 GB ดันใช้งานยังไงก็ไม่ไหว แค่ 1 GB แผงเดียวก็พอแล้ว ประหยัดได้อีก

ไม่ค่อยรู้สึกครับ ระหว่าง 512x2 กับ 1 GB แผงเดียว

Comment

ผมเจอกระทู้นี้ช้าไปครับ ไม่งั้น ที่คอมมาทมร

Celeron D 331 775 700
              ASROCK CONROE XFIRE 700
              RAM ของใหม่ DDR 2 1Gx2 950

บวกกันยัง แทบไม่ต่างกับ ไปหาซื้อ DDR เลยครับ ไม่งั้นจะหิ่วมาฝาก แต่หมดแล้วแหละ ของขายแบบ คละๆกันไปไม่มีแล้ว

หา DDR1 มือ 2 มาสัก 1 แถวก็ได้ครับ ราคาน่าจะประมาณ 1000 +- มากกว่านี้ก็ไม่คุ้มแล้วครับ

Comment

Working...
              X