Announcement

Collapse
No announcement yet.

ของเหลวจุดเดือดต่ำใน Heatpipe มีอายุการใช้งานหรือไม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ของเหลวจุดเดือดต่ำใน Heatpipe มีอายุการใช้งานหรือไม่ครับ

ของเหลวจุดเดือดต่ำใน Heatpipe มีอายุการใช้งานหรือไม่ครับ
    ผมมีข้อสงสัยอยากถามดังนี้ครับ
    1. ของเหลวจุดเดือดต่ำใน Heatpipe มีอายุการใช้งานหรือไม่
    2. เป็นระบบปิด 100% ไม่มีการรั่วซึมเลยใช่หรือไม่
    3. สมมุติว่า ถ้ามีการรั่วซึม มันจะกลายเป็น Heatsink ธรรมดาทั่วๆ ไปใช่หรือไม่ครับ
    ขอบคุณมากครับ

ภายในฮีตไปป์จะมีของเหลวที่มีความไวต่อการรับความร้อน หรือที่เรียกกันว่าสารจุดเดือดต่ำ
    อ่านพบบทความจากที่นี้ครับ
    http://www.overclockzone.com/zolkorn...LED/index.html

หลักการทำงานของฮีตไปป์ เพราะการทำงานของฮีตไปป์นั้น ภายในฮีตไปป์จะมีของเหลวที่มีความไวต่อการรับความร้อน หรือที่เรียกกันว่าสารจุดเดือดต่ำ สำหรับใครที่เรียนมาทางด้านความเย็น ( Refrigeration ) คงจะนึกออกทันที ซึ่งสารพวกนี้เมื่อได้รับความร้อนเพียงน้อยนิดตัวมันก็จะระเหยกลายเป็นไอได้อย่างรวดเร็ว และเมื่อกลายเป็นไอซึ่งไอเหล่านั้นก็จะนำพาความร้อนมาด้วยกับตัวมันเอง เมื่อเอ่ยถึงเรื่องของความร้อน แน่นอนว่าว่าอากาศที่ร้อนจะลอยขึ้นในที่สูง ตามกฎของ Thermodynamics และเมื่อมันลอยขึ้นที่สูงแต่ในที่นี้มันจะถูกบังคับให้ไหลไปตามท่อ และเมื่อไอเหล่านั้นลอยขึ้นไปและไหลไปตามท่อมันก็จะถ่ายเทความร้อนให้กับครีบระบายความร้อนที่ติดตั้งอยู่กับัวท่อ จากนั้นเมื่อความร้อนถูกถ่ายเทออกไป ไอของสารเหล่านั้นก็จะเย็นตัวลงมันก็จะกลั่นตัวกลายเป็นของเหลว เมื่อเป็นของเหลวแน่นอนว่ามันจะมีน้ำหนักมากกว่าไอ ด้วยเหตุนี้มันก็จะไหลลงไปยังจุดที่ต่ำกว่าหรือไหลกลับไปยังตัวฐานของฮีตซิงก์ และมันก็จะเป็นอยู่เช่นนี้เรื่อยไปในรูปของวัฎจักร ( Cycle ) อยู่ภายในท่อ จากหลักการเหล่านี้เราจะเห็นได้ว่าในทางทฤษฎีแล้วนั้น ประสิทธิภาพสูงสุดที่เราจะได้รับจากการระบายความร้อนในรูปแบบนี้ ตัวท่อฮีตไปป์ควรที่จะติดตั้งอยู่ในแนวดิ่ง แต่ก็ใช่ว่ามันจะไม่สามารถทำงานได้ในแนวราบ หากแต่ประสิทธิภาพของมันจะลดลงมาเท่านั้น เรามาดูกันสักนิดว่าเพราะอะไรมันจึงทำงานได้แม้จะจะถูกติดตั้งในแนวระนาบ

จากภาพเราจะเห็นได้ว่าภายในท่อฮีตไปป์ไม่ได้เป็นเพียงท่อทองแดงโล่งๆเท่านั้น เพราะบริเวณผนังท่อภายในจะมีการติดตั้งวัสดุชนิดหนึ่ง ที่มีชื่อเรียกในงานนี้ว่า " WICK " ซึ่งจะมีลักษณะเหมือนกับฟองน้ำหรือผ้าด้ายดิบประมาณนั้น เพื่อเป็นตัวดูดซับของเหลวหลังจากเกิดการกลั่นตัวของไอแล้ว เพื่อให้ของเหลวที่กลั่นตัวนั้นไหลกลับไปยังบริเวณฐาน และปล่อยให้ไอนั้นไหลขึ้นมาได้บริเวณกึ่งกลางท่อที่ปล่อยโล่งไว้ แต่ในลักษณะการไหลกลับแบบนี้นั้นจะเป็นไปอย่างค่อนข้างลำบากหากตัวท่อถูกติดตั้งไว้ในแนวระนาบ เพราะมันจะไหลไปด้วยกฎของความแตกต่างของอุณหภูมิ จากคุณสมบัติของความร้อนกับของเหลว คือของเหลวที่ร้อนกว่าจะไหลขึ้นมาอยู่ที่สูงหรืออยู่บนของเหลวที่อุณหภูมิต่ำกว่า แต่หากว่าเราออกแบบให้มีการติดตั้งในแบบแนวดิ่งนั้น การไหลกลับของของเหลวจะเป็นไปได้อย่างสะดวกกว่ามาก เพราะของเหลวจะสามารถไหลลงไปยังที่ต่ำได้ด้วยตัวมันเอง หรือไหลไปตามแรงโน้มถ่วงของโลก จากเหตุผลเหล่านี้จึงทำให้การติดตั้งฮีตไปป์นั้นควรให้จุดที่รับความร้อนกับจุดถ่ายเทความร้อนมีความแตกต่างกันของระดับความสูง คือให้จัดที่รับความร้อนอยู่ต่ำกว่าจุดที่ถ่ายเทความร้อน

Comment

1. ของเหลวจุดเดือดต่ำใน Heatpipe มีอายุการใช้งานหรือไม่
      2. เป็นระบบปิด 100% ไม่มีการรั่วซึมเลยใช่หรือไม่
      3. สมมุติว่า ถ้ามีการรั่วซึม มันจะกลายเป็น Heatsink ธรรมดาทั่วๆ ไปใช่หรือไม่ครับ
      1. น่าจะมีนะ เพราะขนาด coolant ยังมีอายุการใช้งานเลย แต่คงหลายปี
      2. ใช่ครับ ถ้ามันไม่พัง
      3. ใช่ครับ **แต่** ห่วยกว่า เพราะว่า ถ้ามันรั่ว แล้วตรงท่อ จะกลวง แล้วทีนี้ ไม่มีสารจุดเดือดต่ำมาคอยนำความร้อนขึ้น pipe มีแต่อากาศ ก็คงไม่ได้ประสิทธิภาพครับ

Comment

เปรียบเทียบน๊ะ
        1. แอร์บ้าน ถ้าระบบท่อไม่รั่วซึม คอมเพรสเซอร์ไม่พัง ก็เย็นต่อไปครับ.....จนคอมเพรสเซอร์พัง
        2. แอร์บ้าน อ้างจากข้อ 1
        3. แอร์บ้าน อ้างจากข้อ 1

Comment

เอาความรู้สึกส่วนตัวนะครับ เรื่องอายุของเหลว HEAT PIPE ที่เคยใช้นาน ๆไป ผมรู้สึกว่ามันร้อนขึ้น ถ้าของเหลวไม่เสื่อมสภาพ ก็น่าจะเป็นเรื่องการเกิดปฏิกิริยาระหว่างโลหะกับอากาศบางอย่างอาจจะเรียกว่าสนิม(อ็อกไซด์)ก็ได้มั๊งครับ
          ที่ทำให้ตัวไปท์และครีบระบายความร้อนได้ลดลง ท่านอื่นคิดเห็นยังไงบ้างครับ เป็นเหมือนผมป่าว

Comment

แนะนำ http://www.thaihvac.com/articles/index.php?id=51 จบ

Comment

เปรียบเทียบน๊ะ
              1. แอร์บ้าน ถ้าระบบท่อไม่รั่วซึม คอมเพรสเซอร์ไม่พัง ก็เย็นต่อไปครับ.....จนคอมเพรสเซอร์พัง
              2. แอร์บ้าน อ้างจากข้อ 1
              3. แอร์บ้าน อ้างจากข้อ 1
              ถ้าข้อ 3 บอกว่า compressor ไม่พัง ก็เย็นอยู่ แต่จขกท บอกว่า ของเหลวไม่มี

คุณลองเปิดแอร์ ไม่ใส่น้ำยาแอร์ดูครับ เย็นมั้ย

Comment

สิ่งของต่างๆคงไม่อยู่ยืนยงคงกระพันแน่นอนครับ

คำถามที่ถามเป็นคำตอบไปในตัวมันเองครับ

Originally posted by Surasak View Post
                ตอบ 1. ของเหลวจุดเดือดต่ำใน Heatpipe มีอายุการใช้งาน
                2. เป็นระบบปิด 100% ไม่มีการรั่วซึมเลย
                3. สมมุติว่า ถ้ามีการรั่วซึม มันจะกลายเป็น Heatsink ธรรมดาทั่วไป
                Last edited by THM; 7 Feb 2007, 16:21:53.

Comment

บางครั้งผมถอดออกมาทำความสะอาดเพื่อเอาฝุ่นออก
                  กลัวไปทำมันรั่วอยู่เหมือนกันครับ ไม่แน่ใจว่า ตัวท่อ และ จุดข้อต่อต่างๆ เขาทำไว้หนามากหรือเปล่า
                  แล้วก็คิดเลยไปถึงเรื่อง แอร์ในบ้าน แอร์ในรถ แล้วก็ตู้เย็น
                  ซึ่งต้องมีการเติมน้ำยาแอร์
                  แต่คิดว่า สารที่เป็นของเหลวจุดเดือดต่ำอาจะคนละชนิดกัน และ ความดันคงน้อยกว่าแอร์
                  จึงสงสัยอยู่นิดหน่อยว่ามันจะอยู่ได้นานถึง 5 ปี หรือ มากกว่านั้นเลยหรือไม่อ่ะครับ แฮะๆ

Comment

จดจดจด ได้ความรู้

Comment

Originally posted by Surasak View Post
                      1.ไม่มีครับ ถ้ายังอยู่ในระบบปิดนั่น
                      2.ไม่แน่ถ้าคุณทารุนมันมากๆ เช่น การกระทระแทกอย่ารุนแรง การออกแรงในทิศทางที่ทำให้ท่อเปลี่ยนรูปทรง ฯลฯ
                      3.มันไม่เป็นอย่างแน่นอน เพราะว่า มันเป็นท่อกลวง
                      -ถ้ามีคนเถียงว่าทองแดงมันก็นำความร้อนได้หนิ
                      -ถูกครับแต่กว่ามันจะส่งผ่านไปถึง Fin ได้ทัน
                      ถึงตอนนั้นแหล่งกำเนิดความร้อนท่านก็หยุดสร้างความร้อนไปตั้งแต่ ของเหลวไม่มีอยู่ที่ฐานสัมผัสแล้วหละครับ

Comment

Working...
                      X