Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วย oc e6300 ของผมหน่อยครับตันที่ 2.1ghz อ่ะฮะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

บอร์ดตัวนี้มัน ใส่ AMD ไม่ใช่หรอ = =? ทำไมใส่ conroe มาอ่ะ งง = =??!!

Comment

ตระกูล p5n ก็ 775 นิครับ

ตกลงใครงง

Comment

ไฟ 1.5 ไปเลยครับ

Comment

2.8 ไฟไม่น่าเกี่ยวนะคับ คงเป็นการคอนฟิกค่าแรมมากกว่า ลองดูหาให้มันวิ่ง FSB:RAM =1:1 อ่ะ 2.8 ผมไฟเดิมๆเลยคับ

Comment

FSB:RAM =1:1 นี่หมายถึงอย่างไรครับ แบบว่าผมค่อนข้างใหม่ไม่เข้าใจศัพท์นัก oc อ่ะฮะ

Comment

อัตราการทำงานระหว่าง cpu กะ ram

ถ้าลดเป็น 533 สำหรับ c2d มันจะเป็น 1:1

667 จะเป็น 3:4

ลดเพราะส่วนมากแรมจะไปไม่ไหว ถ้าไม่ใช่แรมที่บัสสูงๆ
              Last edited by baroz; 7 Feb 2007, 08:42:07. Reason: ...

Comment

ผมลดมาที่ 350x7 ลดแรมมาที่ 533 แล้วลองไม่เพิ่มไฟ cpu เดิมๆ เครื่องร้องตี๊ดๆไม่เข้า bios เลยอ่ะฮะ

แรม Geil vule 6400 2 gb ผมมันห่วยขนาดนี้เลยเหรอครับ (ถ้าเป็นที่แรมอ่ะ)
                Last edited by kongman; 7 Feb 2007, 11:55:23.

Comment

สงสัย บอร์ดไม่ไปแฮะ

Comment

เหอๆ ม่ะเป็นไรหรอกครับ นึกว่าบอร์ดเราจาน้องๆเทพซะอีก สงสัยได้แค่ 2.1 ghz ล่ะมั้งครับผม

Comment

น่าจะไปได้มากกว่านี้นะ

ลองไฟ cpu 1.5

ไปแรม 2.3 ดู

รู้สึกว่า geil มันต้องใช้ไฟเยอะ

Comment

โอ้ว ผมแรมบัสแค่ 675 ยังไปที่ 800 นิ่งๆเลยคับ แรมท่านสเป็ค 6400 แสดงว่าต้องวิ่งได้ที่ 800 อยู่แล้วอ่ะคับ ลองดูดีๆคับ ถ้าติดอย่างไรลองเริ่มต้องใหม่เลย กด restore ค่าในไบออสเป็น default ให้หมด แล้วรีเครื่องคับ จากนั้นเข้าไบออสแล้วเพิ่มความเร็ว FSB อย่างเดียวก่อน อย่างอื่นออโต้ ถ้าติดก็ เริ่มใหม่อีกรอบ แต่ปรับ FSBRAM เป็น 1:1 แล้วปรับตัวคูณเป็น 2 อ่ะคับ (MULtiplier อะไรสักอย่างนี้ล่ะ) ให้เป็นสองอ่ะคับ ลองดู

Comment

ทำตามคุณ baroz บอกแล้วครับมีผลเหมือนกันครับเกือบแล้วผมปรับไปที่ 350x7เป็น 2.5 ghz แล้ว
                          แรม auto ที่ 800hz เพิ่มไฟ cpu 1.5 แรมที่ 2.3 เข้าวินโดว์ได้แล้วครับไม่ร้อง
                          ลองรัน 3dmark03 เฉพาะ cpu ได้ซักพักขึ้นจอฟ้าต้องปรับค่า timing ไหมครับอาการแบบนี้(สู้ๆเกือบเสถียรแระ)

Comment

ลอง ลด บัสแรมดูครับ สู้ๆ เอาให้ถึง 400

cl ตั้ง หลวมๆ ก่อนก็ได้ครับ 5 5 5 15

Comment

ตอนนี้ผมปรับไปที่ 400x7 โดยเพิ่มไฟให้ CPU 1.5v แรม 2.3v ลดเหลือบัส 533 ค่า timing เท่าเดิมครับคือ 5-5-5-15 เป็น auto
                              มีอาการคือบูตเครื่องไม่เข้าหน้า bios อ่ะคัรบผมแต่ไม่ร้องตี๊ดๆเตือนนะครับ แบบนี้ต้องแก้ที่ตรงไหนครับผมหรือว่าตันแล้วหว่า

Comment

ช่วยดูที่เมนู bios ให้หน่อยครับผมว่าตรงนี้ต้องปรับหัวข้อไหนบ้างครับ หรือต้องปรับหมดครับ (เอาแบบนี้เลยดีก่า)
                                http://www.overclockzone.com/benz_20...M/IMG_8504.jpg

ตรงนี้ timingครับ
                                http://www.overclockzone.com/benz_20...M/IMG_8516.jpg
                                (ผมไม่ได้ปรับ 3 ตามรูปนะครับตอนนี้ auto อยู่)

Comment

Working...
                                X