Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากซื้อSSDมาลงวินโดว์แท้ที่แถมมากับHDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากซื้อSSDมาลงวินโดว์แท้ที่แถมมากับHDD

อยากซื้อSSDมาลงวินโดว์แท้ที่แถมมากับHDD แต่ไม่รู้ทำยังไงอะครับ Copyข้อมูลWin8.1(upเป็น10ฟรี)ในHDD มาใส่ในSSDยังไงครับ

คอมผม Notebook ASUS ROG G750 JM มีช่องใส่ Hard drive 2ตัว

http://www.overclockzone.com/forums/...hlight=acronis

Comment

ตอนนี้อัพ 8.1 เป็น 10 หรือยังครับ ถ้าอัพแล้วก็เอา SSD ใส่ไปแทนแล้ว install จาก USB ได้เลยครับ ตอนนี้ Windows 10 มันจะไปจำไว้ที่ server microsoft

ถ้า Activated ไปแล้วครั้งหนึ่ง จะลงซ้ำกี่รอบก็ได้ แต่ต้องดูให้ถูกเวอร์ชั่นนะครับว่าเป็น Home หรือ Pro

ส่วน 32 กับ 64 bit ลงสลับกันได้ไม่มีปัญหาถ้าเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันครับ

Comment

Windowที่แถมมากับNotebookเป็นWindow8ที่ลงโปรแกรมมาแล้ว แต่ไม่มีแผ่นมาให้ครับ หลังจากนั้นก็Updateมาเรื่อยจนเป็นWindow10

ว่าจะถอดHDDตัวที่มีOSเก็บไว้ก่อน แล้วลงค่อยWindow10ในSSD ได้ไม่ได้ยังไงเดี้ยวมาถามอีกนะครับ ว่าแต่หาwindow10จากไหนครับ โหลดได้ที่ไหนเอ่ย

Comment

Originally posted by anukkapol View Post
          ตอนนี้อัพ 8.1 เป็น 10 หรือยังครับ ถ้าอัพแล้วก็เอา SSD ใส่ไปแทนแล้ว install จาก USB ได้เลยครับ ตอนนี้ Windows 10 มันจะไปจำไว้ที่ server microsoft

ถ้า Activated ไปแล้วครั้งหนึ่ง จะลงซ้ำกี่รอบก็ได้ แต่ต้องดูให้ถูกเวอร์ชั่นนะครับว่าเป็น Home หรือ Pro

ส่วน 32 กับ 64 bit ลงสลับกันได้ไม่มีปัญหาถ้าเป็นเวอร์ชั่นเดียวกันครับ
          จดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

สมัคร microsoft account ครับ

ไปใช้เครื่องใหม่ก็ใช้ไอดีเดิม (ที่เคยผูกไอดีไว้กับเครื่องที่ activate แล้ว)

ไอดีผม ลองลงใหม่เปลี่ยน ssd เปลี่ยน mb ลง win10 ไปใหม่ พอล็อคอินปุ๊บ activate ให้เลย

Comment

เคยแต่เปลี่ยน MB ใหม่ทีไร ก็ต้อง Activate ใหม่ ทุกครั้งไป ?

Comment

ผมลงใหม่ตลอดอ่ะ ตัดปัญหา -*-

Comment

เรียบร้อยแล้วครับ สรุปคือเปิดวินโดว์ในHDDเดิมที่activatedแล้ว ลงทะเบียนmicrosoft account แล้วทำการโหลดWin10ลงUSBผ่านทางเว็ปmicrosoftโดยตรง แล้วก็ลงwindowตามปกติในSSDลงเสร็จต่อเน็ทlog in emailก็ activated เองเรียบร้อย
                  คุ้มค่ามากครับสำหรับSSD เพราะสามารถดึงความสามารถของnotebookออกมาได้แบบสุดๆเลย ขอบคุณเพื่อนๆที่ช่วยชี้ทางสว่างให้นะครับ

Comment

Working...
                  X