Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบไว้เปลี่ยนการ์ดเสียงแต่ลำโพงห่วยมันจะช่วยไรมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบไว้เปลี่ยนการ์ดเสียงแต่ลำโพงห่วยมันจะช่วยไรมั้ย

อยากได้ซาวน์การ์ดใหม่ซักตัว แต่ใช้ลำโพงที่เค้าเคยแถมมากับคอม HP ชุดเก่า ลำโพงharman/Kardon ถ้าเปลี่ยนการืดแล้วมันจะดีขึ้นมั้ยครับ

ได้นีสสสสสสสสสหน่อย

Comment

ผมว่าเอางบที่ซื้อการ์ด ไปซื้อลำโพงก่อนดีกว่าครับ เห็นผลกว่าเยอะ

Comment

จริงครับเคยใช้ phillips mms16 เปลี่ยนมาใช้ microlab x2 คนละวัดเลย

Comment

เอาไปลงลำโพงก่อนมา sode ดีกว่าครับ ^^
          พอได้ลำโพงแล้วก็ไปหา ซาวดี ๆ สักตัว อิอิ

Comment

ลำโพงสีออกน้ำเงินตัวเล็กๆใช่ไหมครับ ถ้าใช่ เปลี่ยนsound ไปก็ไม่เห็นผลมากครับ เปลี่ยนลำโพงก่อนดีกว่า

Comment

ก็ดีขึ้นระกับหนึ่ง แต่จะ เปิดดังมากไม่ได้ ถ้าลำโพง เล็ก+หว่ย เพราะซาวการ์ด จะให้กำลังขับที่มากกว่า+รายละเอียดเสียงมากกว่า ออนบอร์ด ถ้า ลำโพง ห่วยเวลาเปิด ดัง ก็จะเกิด อาการ ลำโพง แตก หรือเสียง พล่าทันที

ของผมนะ ตอนแรกใช้ SB0100กับ Altec 251 (5.1) ก็โอเคดังได้พอสมควร มากเกิน Subไม่ไหว
              แต่พอเปลี่ยนมากเป็น X-Fi Platinum +Altec 251 เสียงใช้ได้ ใส่ดี แต่ เวลาดูหนัง ก็อาการเดียวกับตอนแรก+หนักกว่าด้วย คือ Sub รับกำลังขับ ไม่ไหว เสียง แตกหมดอารมเลย ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น Eacan A200 (5.1) หนักแน่นดี ดูหนังยอดมากเลย

Comment

ช่วยให้ท่านเสียตางไปซื้อลำโพงใหม่ไง อิอิ

Comment

ผมแนะนำ harman / kardon sound stick II นะครับ ลำโพงมีแอมในตัวอยู่แล้ว bass หนักใช้ได้เลย เสียงแหลมดีมาก ในระดับราคานี้ ราคาไม่แพงมาก เสียแต่ sound stage มันแคบไปหน่อย แต่ก็ตามราคามัน ใช้ การ์ดเสียง onboard รับรองว่า แตกต่างจากลำโพงเดิม ๆ มากทีเดียว แต่ถ้า อยากให้เสียงใสขึ้นดังขึ้น ก็ ซื้อ การ์ดเสียงมาเพิ่มได้ เสียงมันจะดีกว่า พอควร ครับ

เสียงที่ดีไม่ได้ขึ้นอยู่กับ จำนวนลำโพงนะครับ อย่าไปหลงว่า ลำโพง หลายๆ ตัวจะดีเสมอไป มันอยู่ที่คุณภาพของลำโพง กับ amp ที่ขับครับ

Comment

เปลี่ยนลำโพงดีกว่าซาวหรอ กำลังอยากได้ซาวใหม่อยู่เชียว

Comment

Originally posted by tigertheking View Post
                      ผมแนะนำ harman / kardon sound stick II นะครับ bass หนักใช้ได้เลย เสียงแหลมดีมาก ในระดับราคานี้ ราคาไม่แพงมาก แต่ก็ตามราคามัน
                      ขออนุญาต ก๊อบคำพูดมาแล้วลบออกบางส่วนนะครับ

ที่ผมก๊อบปี้มา ผมค้านทุกอันเลยครับ ส่วนตัวผมว่ามัน เบสไม่หนัก แหลมไม่มี แถมราคาแพงมาก ราคานี้ ไปเอา altec mx5021 ดีกว่าครับ คุ้มกว่าทุกอณู รูขุมขน ยกเว้นจะชอบดีไซตัว H/D II จริงๆ

Comment

เปลี่ยนลำโพงเห็นผลชัดกว่า แต่ซาวด์การ์ดก็ช่วยเยอะเหมือนกันครับ

Comment

เปลี่ยน ซาว การ์ดก็ได้ครับ แต่ต้องใช้หูฟัง แทน อิอิ เห็นผล

Comment

ลำโพง ต้องดีก่อน ครับ ยังไงก้อให้รายละเอียด ชัดเจนกว่า เนียนๆ กว่าเปลี่ยนซาว์ดการ์ดอยู่แล้ว

ลองนึก ภาพ มี ลำโพง แพงๆ ซาว์ดออนบอด เสียงยังไงก้อยังพอ ฟังได้ ฟังดี ชัดเจน

แต่ถ้า ซาวการ์ดแพงๆ กะลำโพงห่วยๆ ยังไงมันก้อเข็นไม่ขึ้นครับ เราฟังแทบแยกไม่ออกว่ามันดีขึ้น

ลำโพงมาก่อนดีที่สุดครับ มีเงินค่อยซาว์ดการ์ดขับรายละเอียดอีกที

Comment

Originally posted by leahlover View Post
                              ขออนุญาต ก๊อบคำพูดมาแล้วลบออกบางส่วนนะครับ

ที่ผมก๊อบปี้มา ผมค้านทุกอันเลยครับ ส่วนตัวผมว่ามัน เบสไม่หนัก แหลมไม่มี แถมราคาแพงมาก ราคานี้ ไปเอา altec mx5021 ดีกว่าครับ คุ้มกว่าทุกอณู รูขุมขน ยกเว้นจะชอบดีไซตัว H/D II จริงๆ
                              งั้นเหรอครับ โดยส่วนตัว ผมว่าแหลมมันดีกว่า companion 3 อีกนะครับ เพียงแต่ เบสมันไม่หนัก มาก แต่ว่า สำหรับ sub 8" เนี่ยะก็ถือว่าเสียงดีมากแล้วนะครับ ยิ่งถ้า ฟัง เพลง แนว บรรเลง ที่ 192K ขึ้นไป ยิ่งเห็นความแตกต่างชัดเจนเลยครับ ส่วนราคา ราวๆ 6 พันกว่าๆ เนี่ยะ มันก็ไม่ได้แพงมาก ถ้าเทียบกับคุณภาพนะครับ ฟังแล้วคุณภาพความละเอียดเสียงดีกว่า ลำโพง 5.1 ของ creative หลายๆ ตัวอะครับ อีกอย่างข้อเสียของ h/k ss II ก็คือ design นี่ละครับ เนื่องจากตัวมันเป็นอะครีลิก ใส พอเป็น รอยแล้วมันจะไม่ค่อยสวย เท่าไหร่ แล้วก็ไม่ตัวอินดิเคเตอร์ บอกความดัง ส่วน ปุ่มเพิ่มลดเสียงดังเนี่ยะ เป็นระบบสัมผัส และสามารถmute ได้ด้วยการ สัมผัสที่ปุ่มปรับเสียงทั้งคู่ เก๋ไปอีกแบบ แล้วที่ sub มีตัวปรับเบส คล้ายๆ กับ ของ bose comp 3 และ 5 ครับ

แนะให้ลองไปฟังดูก่อนครับ แต่ผมขอค้านเหมือนกันครับที่บอกว่า แหลมไม่มีเนี่ยะ ไม่จริงแน่นอนครับ เพราะว่าไม่มีเวปไหนที่ รีวิว ลำโพงตัวนี้ แล้วบอกไม่มีแหลมเลย เห็นแต่เขียนว่า Ultra clear sound ทั้งนั้น ส่วนเบสน่ะ ยอมรับว่า อาจจะไม่หนักสะใสแนว hardcore แต่ว่า มันก็หนักพอประมาณนะครับ
                              Last edited by tigertheking; 18 Nov 2008, 00:39:31.

Comment

Working...
                              X