Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีใครเคยทำ com 1ตัว มี powre(psu) 2 ตัวบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีใครเคยทำ com 1ตัว มี powre(psu) 2 ตัวบ้าง

คงจะดีนะครับ ถ้าจะใส่ psu 2ตัวใน com คงจะเสถียน และ ประหยัด ดีครับ ใครทำแล้ว เคยทำ และได้ผลยังไงแนะนำที่นะครับ สนใจมากเลยครับ แนะนำที่

ระวังด้วยนะครับ เล่นกับไฟมันอันตราย

Comment

เคยทำครับ

"ยุ่งยาก วุ่นวาย อันตราย รุงรัง"

Comment

อยากรู้ อิอิ

Comment

เคยทำแต่ไม่แนะนำ ใส่ ลูกเดี่ยว ดีๆ ไปเลยดีกว่าครับ

Comment

เหยียบเรือสองแคม

จับปลาสองมือ

แมวสองหัว

ห้าห้าเกี่ยวกันไหม

ประมาณ นั้น*

Comment

ยืนยันเพราะเคยทดลองมาแล้วพบว่า "ไม่เสถียร เปลืองไฟ ไร้ประสิทธิภาพอย่างแรง" สู้ซื้อ PSU วัตต์แท้สูงๆสัก 1,000 วััตต์ขึ้นไปลูกเดียวเลยดีกว่าครับ จัดสายง่ายด้วย

Comment

ของผมมีครับ ตอนนี้ก็ทำอยู่
                ตอนนี้ เลี้ยง บอร์ด 1 ตัว
                เลี้ยง พัดลม HDD dvd-writer อีก 1 ตัว
                จะว่าดีไหม ก็เหมือน cpu 2 หัวนั่นล่ะ แบ่งงานกันทำ ไม่ให้มันหนักไปทั้งหมดแค่เพียงลูกเดียว
                แล้วของผมมันก็ไม่ได้ยุ่งยากอะไรด้วย ก็ยังเสถียรดี เพราะผมแยกกันไปเลยแบ่งกันคนละส่วน

แต่เรื่องประหยัดไฟน่ะ ไม่จริงหรอก ฟันธงเลยเพราะยังไงๆ มันเปลืองกว่าใช้ 1 ลูกแน่ๆ ฟันเสาธงครับ แต่เพราะของผมพัดลมเลอะเลยต้องแยกไปอีก 1 ตัว (พัดลม 5 ตัวน่ะ ไม่รู้จะบ้าใส่อะไรนักหนา สงงสัยกลัวไม่เย็นมั้ง - -a)

Comment

สงสัยเวลาใช้สองตัวอย่างความคิดเห็นข้างบนคงจะต้องใช้วัตต์เเท้ละมั้งครับ
                  เพราะว่า ของเทียมจะเสียค่าไฟฟรี ๆ ไปกับพลังงานความร้อนเปล่า ๆนะครับ

Comment

ก็ตามข้างบน ไม่แนะนำให้ทำครับ

แต่ถ้าจะลอง จะหาประสบการณ์ก็ลองได้ครับ
                    วิธีการทำคือ เอา PSU อีกลูกมา หาหัว 24PIN แล้วมองหาสายไฟเส้นสีเขียว แล้วก็สายสีดำสายไหนก็ได้
                    ปลอกสายไฟออก ให้เห็นทองแดง แต่อย่าทำให้สายขาดนะ จะได้เก็บไว้ใช้งานอื่นได้

ทำแบบนี้กับทั้งตัวหลัก และตัวที่ใส่เพิ่ม แล้วหาสายไฟมาเชื่อมโดยให้เขียวของตัวที่มาเพิ่ม กับเขียวตัวหลักเข้าด้วยกัน
                    ทำแบบนี้กับสายสีดำอีกรอบครับ
                    ต่อ PSU ตัวหลักเข้ากับอะไรที่ใช้ไฟเสถียรๆครับ ที่แนะนำก็คือ ตัวที่ 1 ต่อเข้า MB กับ HDD
                    PSU ตัวที่ 2 ต่อกับ VGA และ DVD และพัดลมในเครื่อง

การกระทำดังกล่าวทำให้ PSU ทั้ง 2 หมดประกันนะครับ
                    จะต่อ 2 ตัว 3 4 ตัวก็ทำวิธีตามข้างบนได้ครับ

ขะเห็นได้ว่าเคสรุ่นใหญ่ๆบางตัว จะใส่ PSU ได้ 2 ตัว และก็มีสายต่อเพิ่มมาให้ด้วย ทำให้ไม่ต้องมาปลอกสาย
                    และ PSU ก็ไม่หมดประกัน หรือถ้าไม่อย่ากปลอกสาย ลองหาสายที่เชื่อม PSU เข้าด้วยกันมาใช้ก็ได้(หายากนะ)

Comment

Originally posted by nununu View Post
                      ก็ตามข้างบน ไม่แนะนำให้ทำครับ

แต่ถ้าจะลอง จะหาประสบการณ์ก็ลองได้ครับ
                      วิธีการทำคือ เอา PSU อีกลูกมา หาหัว 24PIN แล้วมองหาสายไฟเส้นสีเขียว แล้วก็สายสีดำสายไหนก็ได้
                      ปลอกสายไฟออก ให้เห็นทองแดง แต่อย่าทำให้สายขาดนะ จะได้เก็บไว้ใช้งานอื่นได้

ทำแบบนี้กับทั้งตัวหลัก และตัวที่ใส่เพิ่ม แล้วหาสายไฟมาเชื่อมโดยให้เขียวของตัวที่มาเพิ่ม กับเขียวตัวหลักเข้าด้วยกัน
                      ทำแบบนี้กับสายสีดำอีกรอบครับ
                      ต่อ PSU ตัวหลักเข้ากับอะไรที่ใช้ไฟเสถียรๆครับ ที่แนะนำก็คือ ตัวที่ 1 ต่อเข้า MB กับ HDD
                      PSU ตัวที่ 2 ต่อกับ VGA และ DVD และพัดลมในเครื่อง

การกระทำดังกล่าวทำให้ PSU ทั้ง 2 หมดประกันนะครับ
                      จะต่อ 2 ตัว 3 4 ตัวก็ทำวิธีตามข้างบนได้ครับ

ขะเห็นได้ว่าเคสรุ่นใหญ่ๆบางตัว จะใส่ PSU ได้ 2 ตัว และก็มีสายต่อเพิ่มมาให้ด้วย ทำให้ไม่ต้องมาปลอกสาย
                      และ PSU ก็ไม่หมดประกัน หรือถ้าไม่อย่ากปลอกสาย ลองหาสายที่เชื่อม PSU เข้าด้วยกันมาใช้ก็ได้(หายากนะ)
                      ใช้คลิปเหล็กหนีบกระดาษเสียบเชื่อมต่อกันก็ได้ครับ
                      หรือสายไฟแข็งๆ

Comment

มันจะคุ้มค่าไฟมั้ยนั่น

มีแต่ PSU แหล่มๆ 1 ลูกกับคอม 2 เครื่องอ่ะ

Comment

เคยทำอยู่ 550 w ปลอม 2 ตัว HD4850 ลื่นปรู๊ดๆๆๆๆๆๆ

Comment

ทำได้แต่ไม่ควรใช้ PSU รวมกับอุปกรณ์เดี่ยวกัน เนื่องจากจะมีปัญหาเรื่องความถี่ ของส้ญาณไฟที่ออกจาก PSU จะไม่ เท่ากัน

Comment

ลองดู

เคยมีคนทำแล้วระเบิดมาล่ะ

อ่านล่ะ ขำดี hhd ก็ระเบิด กระจุยเป็นรู

เมื่อก่อน มีคนพูดถึงกันบ่อย talk of the town เลยก็ว่าได้ แต่พอรายนี้ระเบิดปุ๊ป ผมก็เห็นเงียบๆไปเลยเรื่อง psu 2 ตัวเนี้ย

Comment

Working...
                              X