Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ F80S-4P119C คับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ F80S-4P119C คับผม

พอดีผมเพิ่งไปถอยเจ้าตัวนี้มาที่คอมมาร์ทสดๆร้อนๆเลยคับผม เลยมีปัญหาสงสัยหน่อยอ่ะฮะ

1. เครื่องนี้จิงๆมี ram มาให้เป็น 3 gb และเป็นแบบ 667 (เพราะ sis รับได้เท่านี้) แต่ผมได้ไปทำการต่อรองขอ ram เพิ่มเป็น 4 gb เค้าจึงเพิ่มให้โดยการถอดตัว 1 gb ออกมาแล้วใส่ 2 gb เข้าไปอีกตัวนึงซึ่งเป็นแบบ 800 จะถามว่ามันไม่เหมือนกันยังงี้จะมีปัญหามั้ยคับ ?แล้วก็พอเวลาลง xp แล้วมันเห็นแค่ 3 gb ยังงี้แรมจะทำงานเต็มประสิทธิภาพ 4 gb รึป่าวฮะ?

2. ตอนนี้ผมกะลังลองลง xp อยู่ ผมจะรู้ได้อย่างไรว่า windows ตัวไหน support SATA คับ? เพราะตอนนี้ตัวที่ผมลงอยู่เป็น sp3 แบบแท้ๆเลยไม่ได้โมอะไรมา พอลง driver แล้วก็ใช้ได้ไม่มี unknown ยังงี้ถือว่าใช้ได้รึป่าวคับ
    แต่ผมกำลังจะลองลงอีกตัวซึ่งโหลดจากบิตมา เป็น sp3 แท้ๆเหมือนกัน แต่ว่า add driver SATA ลงไปด้วย จึงอยากขอความกระจ่างคับว่าผมจะรู้ได้อย่างไรว่ามัน add driver SATA มาแล้ว?และ แล้วถ้าสมมติว่ามันไม่มี driver SATA คือมันจะลง windows ไม่ได้หรือว่ามีอาการอย่างไรฮะ?

3. windows SP2 กับ SP3 ตัวไหนเสถียรหรือดีกว่ากันคับ?

ขอบคุณคับผม

1. วินโด้มันรับได้แค่นั้นแหละครับ ต้องเป็น 64 บิต ถึงจะได้เต็มๆ
    2.ถ้าไม่มีก็ลงไม่ได้ครับ อาการมันจะถามหาไดร์เวอร์ตอนบูททีแรกเลย
    3.ผมใช้วิสต้าครับ

เครื่องผม F80S เหมือนกัน วันนนี้ไปสอยแรมมา 2 กิ๊ก เปน4กิ๊กและ อิอิ

Comment

Working...
    X