Announcement

Collapse
No announcement yet.

การตัดสินใจครั้งสุดท้าย ช่วยผมหน่อยครับ (มีข้อมูลให้ครบ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การตัดสินใจครั้งสุดท้าย ช่วยผมหน่อยครับ (มีข้อมูลให้ครบ)

คือว่าผมจะซื้อโน้ตบุ๊คครับ ที่เล็ง ๆ ไว้ก็มีดังนี้ (ขออภัยที่ข้อมูลต้องเป็นลิงค์ แต่ผมเห็นว่ามันสะดวกกว่าน่ะครับ ลงในนี้คงยาว เดี๋ยวมันจะดูไม่น่าอ่าน)

1. Asus F80S-4P108
    http://www.****************/notebook/1723-Asus+F80S-4P108.html

2. Asus F80S-4P090
    http://www.****************/notebook/1668-Asus+F80S-4P090.html

3. Asus F80S-4P020C
    http://www.****************/notebook/1725-Asus+F80S-4P020C.html

4. Acer Aspire 4925G-6602G25Mn/X016
    http://www.****************/notebook/1609-Acer+Aspire+4925G-6602G25Mn:X016.html

คือตอนแรกจะเอา Acer แหละครับ เพราะชอบตรง CPU 2.2 GHz, แคช 4 MB + รูปลักษณ์ภายนอกโดนใจ เป็นสีดำล้วน มีความโค้งมน มีปุ่มฟังก์ชันมากมาย

แต่เพื่อนบอกว่า CPU มันรุ่นเก่าแล้ว เป็น T7500 เลยหันมาที่ Asus ทั้ง 3 ตัวแรก แต่ปัญหาคือ ทั้ง 3 ตัวเป็น Chipset ของ SiS ซึ่งเพื่อนผมคนเดิมมันก็บอกว่าไม่แนะนำ Chipset รุ่นนี้

เลยไม่รู้ว่าข้อเสียที่ว่ามาของทั้ง 2 ยี่ห้อเนี่ย มันหนักหนาสาหัสแค่ไหน

ส่วนการใช้งานนะครับ ก็เอาไว้ทำงาน เขียนโปรแกรมนิดหน่อย (เพราะเรียนด้านวิศวคอม) / เล่นอินเตอร์เน็ต โหลดเพลง / เล่นเกมส์ คงไม่เท่าไหร่ ไม่เน้น / ดูหนัง พอมีบ้าง / เน้นพวกฟังเพลง + ทำงานด้านเสียง (กะว่าอยากจะลองทำเกี่ยวกับดนตรี)

เห็นเซลล์บอกว่า ATI ของ Asus เนี่ย มันดูหนังดีกว่า nVidia ที่อยู่ใน Acer เพราะอันนั้นเน้นเล่นเกมส์มากกว่า ผมเองก็ไม่รู้เรื่องพวกนี้เท่าไหร่นักอ่ะครับ

อ้อ แล้วผมกะว่าจะเอามาลง XP น่ะครับ ทั้ง 4 ตัวที่ว่ามาเนี่ย ตัวไหนมีปัญหาเกี่ยวกับการลง XP มั่งมั้ยครับ

ยังไงก็ช่วยหน่อยนะครับ เลือกไม่ถูกจริง ๆ ครับกับเครื่องแรกในชีวิต

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าเป็น ASUS เทียบการใช้งานแล้ว Asus F80S-4P090 ก็เพียงพอคับ

แรม2GB แล้วไม่ได้เล่นเกมส์อะไรมากก็เหลือเฟือแล้ว CPUต่างกันก็แค่ความเร็วนิดเดียวL2ก็เท่ากัน

แต่เป็นผม ผมเลือกAcerดีกว่าเหอะๆ CPU L2ก็เยอะกว่า ชิพก็เป็นPM45 การ์ดจอก็พอตัว

เรื่องดูหนังนะผมไม่ใช่พวกตาเทพอะ มองยังไงภาพเวลาดูมันก็เหมือนกัน ผมก็ไม่ได้ปรับอะไรหรอก

แต่เวลาใช้งานผมว่า Acer เร็วกว่านะฟันธง ผมเรียนวิทคอมอะ

ไอที่ว่าCPUใหม่หรือเก่ามันก็เป็นเทคโนโลยีการผลิตเล็กๆน้อยๆ อาจจะประหยัดไฟขึ้นเล็กน้อย

แต่ถ้าให้ Test เวลาแปลงหนังหรือบีบอัดไฟล์อะไรเงี้ย กันเครื่องAcer เร็วกว่า3ตัวบนแน่นอนคับฟันธง

เสียงAcerกินขาดฟันธงเช่นกัน และก็AcerแถมSerial Vistaแท้มาด้วย Asus ไม่มีLicenseจากMS

ส่วนDriver ผมว่าAcerน่าจาออกXPเร็วกว่า(มั้ง)นะเพราะมันเป็นโน้ตบุคตลาดอะเรื่องServiceคงไม่มีปัญหา

แต่Acerรับประกัน1ปี Asus2ปี ก็ลองๆตัดสินใจดูอีกทีคับ
    Last edited by inside-idea; 15 Nov 2008, 00:43:22.

Comment

ผมเรียน ปริญญาเอกวิศวะ เลือก ASUS ครับ เหตุผลคือ มีเครื่อง Acer 3 เครื่อง ห่วยแตกทั้งหมด มี ASUS อยู่ 1 ใ ช้ได้ดี บริการเยี่ยมครับ
      Acer เครื่องแรก 4 ปีที่แล้ว จอเสื่อมตั้งแต่ 3 เดือนแรก....
      Acer เครื่องที่ 2 เมื่อ 3 ปีก่อน จอเสื่อมเช่นกัน
      Acer เมื่อ 4 เดือนที่แล้ว Hang บ่อยมาก เสียงพัดลมโครตกวนใจ

(ที่พูดมาไม่เกี่ยวกับเรียนปริญญาเอกวิศวะเลย เหอๆๆๆๆ)

Comment

ถ้าเป็นผม ผมเลือก ASUS

Comment

ไม่สนใจBenQ S41 รุ่นLM77 มั่งหรือครับ

Comment

http://www.****************/notebook...VR-4P025D.html
            ถ้าห่วงเรื่อง chipset ตัวนี้เลยเพิ่มหน่อยผมเล็งตัวนี้อยู่ แต่เพิ่มไปหลายอยู่

Comment

chipset เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่หลายคนมักจะมองข้ามครับ
              chip sis เป็นค่ายราคาประหยัดครับ
              เพราะถ้า asus เอา chipตัวอื่นที่ไม่ใช้ sis ผมว่าราคามันก็คงฟุ่งสูงกว่านี้ครับ

Comment

Originally posted by kkpnova View Post
                ไม่สนใจBenQ S41 รุ่นLM77 มั่งหรือครับ
                ถ้าเป็นเหมือนก่อนเดือน มิย ผมเชียร์ S41 ขาดใจคร้าบ
                แต่พอ S41 ผมมันเจ๊ง ก็เลยเริ่มเชียร์ค่ายอื่นละ อิอิ

Comment

chipset มีประโยชน์อย่างไรครับ

Comment

chipset มันแบ่งเป็น 2 อย่าง

นอรท์ จะเป็นตัวควบคุมการทำงานของ CPU Ram ..

เซาท์ เป็นตัวควบคุมการทำงาน ตัวอื่นๆ ระบบเสียง การด์จอ ...

แต่ที่ผมมองนะครับ SiS ก็ไม่ได้เลวร้ายอ่ะไร เพียงแต่ Oc ไม่แรง ปรับอาจจะไม่ได้หรืออาจได้น้อย

สำหรับผมมองว่าเป็นปัญหาเล้กมาก ไม่แคร์ครับ

ผมเรียนวิดวะคอม เหมือนกัน มุมมองผม เล็งไปที่ Asus F80S 49090 ตัวขาวจ้า

Comment

กำลังสนใจ Asus F80S 49090 เหมือนกัน แต่อยากได้สีดำอ่ะสิ ราคากำลังดี ชอบการแสดงสีของATIมากกว่า
                      ตอนนี้ใช้Asus A6K(chipset SiS ,AMD Turion ,NV6200TC) อยู่ไม่ใช่จอกระจก ใช้ทำงานAutoCAD เล่นเกมส์PES ต่อLCD TV ดูหนัง... รู้สึกว่าตอนนี้จะใช้ทำงานได้อย่างเดียวเพราะจอใหญ่ไม่สะท้อนแสง เล่นเกมส์ใหม่หน่อยไม่ไหว นี่ก็3ปีกว่าแล้ว เคลมจอเหลืองไปหนนึงตอนปีแรก ใช้งานหนักเหมือนกัน DVDเริ่มไม่ค่อยอ่านเวลาดูหนังนานๆ
                      ผมว่าชิพเชทก็โอเคสำหรับ SiS ลองเทียบประสิทธิภาพจากบอร์ดnotebookspecกับ BenqS41 LM77 ใช้ชิพเซทintel โดยรวมแล้วก็ดีกว่า(อาจจะต่างเพราะซีพียู) ถ้าผมเป็นท่าน จขกท ตัดตัวเลือกมาเท่านี้แล้ว ผมฟันธง Asus ครับ

Comment

Working...
                      X