Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง q6600 + lt x68 t2r + gskill pk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง q6600 + lt x68 t2r + gskill pk

ผมขออนุญาติ สอบถามเกี่ยวกับการ oc นะครับ เกิดมาไม่เคยทำ อ่านๆดูในกระทู้ ไม่เครียครับผม ก่อนอื่นผมขออนญาติบอก spec ทั้งหมดของผมเลยนะครับ

q6600 g0 Set ไฟไว้ที่ AUTO ความเร็ว 400*8 ปิด c1e และ อีกอย่างอ่าครับที่ทำให้มัน run ที่ 3.2 ตลอด
    ram Gskill ทั้งหมด 8gb set ไฟไว้ที่ 2.1v และ CL4 Bus 400 RAM เป็น รุ้น PK นะครับผม
    Slot1 2GB Buss800 CL4 2.1v
    Slot2 2GB Buss800 CL4 2.1v
    Slot3 2GB Buss800 CL4 2.1v
    Slot4 2GB Buss800 CL4 2.1v

และ sink cpu ผม ใช้ true black มีรูปประกอบครับ

อย่างอื่น ไฟเดิมหมดเลยครับผม คอมผมเปิดตลอด 24 ชม ปัจจุบัน ตอนกลางวัน อุนหภูมืสูงสุดของทั้ง4 core น่าจะไม่เกิด 53 idle นะครับ load bit น่ะครับ
    ตอนนี้ 5โมงเย็น idle อยู่ที่ 45-48

และ ใน everest detect ว่า cpu ผมวิ่งอยู่ที่ 3.6 ด้วยครับ แล้วไฟมันบอกว่า cpu core =1.275 ครับ

ถือเรื่องคำถามละครับผมคือแบ่งออกเป็น2ประเด็นละกันนะครับ
    1. ถ้าผมต้องการที่จะปรับเป็น 3.6 ผมต้องตั้ง ค่าอะไรเป็นเท่าไหร่บ้าง แล้วอุณหภูมิควรจะเป็นเท่าไหร่บ้างครับ
    2. ถ้าผมต้องการที่จะ ขยับขึ้นไป 4.2 ผมต้องตั้ง ค่าอะไรเป็นเท่าไหร่บ้าง แล้วอุณหภูมิควรจะเป็นเท่าไหร่บ้างครับ

สำหรับ ข้อ 2. เปิดทั้งวัน (ห้องผมรับแดดตรงๆทั้งวัน) เดาๆว่าสมควรหรือไม่ยังไงครับผม แต่ขอสูตรอยู่ดีนะครับผม

คำถามเพิ่มเติมนะครับ
    1.q6600 ไม่สมควรมีอุณหภูมิเกินเท่าไหร่ครับ
    2.DFI LT x48, ตัว north bridge ไม่สมควรมีอุณหภูมิเกินเท่าไหร่ครับ
    3. อุณหภูมิตัวไหนอีกที่เราสมควรระวังไว้
    4. ทำไม -5vsb ของผม กลายเป็น -8กว่าครับ (ผมใช้ PSU2ตัว Thermaltake 1200wเป็นตัวหลัก และ thermaltake 650w เป็น redundant) ไฟไม่น่าจาไม่พอนิครับ

ถึงตอนนี้แล้ว ขอขอบพระคุณทุกท่านที่อ่านมาจนจบนะครับ ไม่ว่าท่านจะสามารถ ช่วยได้หรือ ไม่สันทัดก็ตามแต่ ขอบคุณมากครับผม
    /วินครับ
    Attached Files
    Last edited by pizpizza; 15 Nov 2008, 17:33:03.

พัดลม90mm 2ตัวหลัง เป่าเข้า
    ตัว90mm ล่าง เป่า โดน sink ของ northbridge เต็มๆครับ

120mm2ตัวที่ติดอยู่กะ sink true black เป่า ขึ้น
    120mm2ตัวบน ดูดขึ้น
    120mm1ตัวล่าง เป่าขึ้น หาการ์ดจอ
    ทางขวามือ มา Hdd bay อยู่บน ดูดเข้ามา
    ด้านล่าง เป็น hot swap bay มี 4cm 6500rpm ดูดเข้า แต่ปกติ ไม่ได้ใส่ HDD
    ความร้อน hdd psu ด้านล่าง ไม่เกี่ยวเลย HDD ดูด จาก ซ้านเคส ออก ขวาเคสเลย
    psu ก็ดูด ซ้ายออกหลัง psu อีกตัว ดูดจากขวา ออกหลัง
    Last edited by pizpizza; 15 Nov 2008, 17:24:38.

Comment

ช่วยผมทีนะครับท่าน ซื้อ ชุดนี้มาไม่เคย oc เลย ช่างทำมาให้หมดเลยที่ได้ 3200 เนี่ยครับ รู้สึกใช้ไม่คุ้มเลย รบกวนท่านผู้รู้หน่อยนะครับ ช่วยหน่อยนะครับท่านทั้งหลาย

Comment

รอผู้รู้ ครับ ท่านใช้เหมือนผมเลย ยกเว้น แรม ผมแรมบ้านนอกมากๆๆ

ของผม ไปที่ 3.6 ไฟอัดไปที่ 1.52

Cpu Idel 36-40 แล้วแต่ช่วงเวลา Full 70-75
        Chip set 51 องศา
        System 52 องศา

ผมว่าไอ้ 2 อันหลังเนี่ยร้อนมากๆๆ ปิดคอมที จับเมนบอร์ด ร้อนมากๆๆๆ
        ปรกติใช้ p5q pro ปิดคอมไปจับ ซิ้ง cpu ไม่เคยร้อนเปลี่ยนมาใช้ dfi ปิดคอมเดินไปจับ ร้อนมากๆๆ
        สั่นๆๆ อยู่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by natapolnd View Post
          รอผู้รู้ ครับ ท่านใช้เหมือนผมเลย ยกเว้น แรม ผมแรมบ้านนอกมากๆๆ

ของผม ไปที่ 3.6 ไฟอัดไปที่ 1.52

Cpu Idel 36-40 แล้วแต่ช่วงเวลา Full 70-75
          Chip set 51 องศา
          System 52 องศา

ผมว่าไอ้ 2 อันหลังเนี่ยร้อนมากๆๆ ปิดคอมที จับเมนบอร์ด ร้อนมากๆๆๆ
          ปรกติใช้ p5q pro ปิดคอมไปจับ ซิ้ง cpu ไม่เคยร้อนเปลี่ยนมาใช้ dfi ปิดคอมเดินไปจับ ร้อนมากๆๆ
          สั่นๆๆ อยู่เหมือนกัน
          ทำไม cpu ผมร้อนจังเลยอ่าครับ 3.2 ปิด c1e กั hyper ไรซักอย่าง ประมาน 40ปลาย -53 เลยนะท่าน ยิ่งวันไหนร้อนๆ มี 55C เลยอ่ะคับท่าน หรือว่า sink ผมใส่ไม่ดี ชักงงๆ
          แต่ตอน full ผมเปิด prime95 ประมาน 10ก่านาที แต่ดันเปิดแอร์ด้วย ขึ้นมา ไม่ถึง60นะคับ

รอผู้รู้ครับ อยากแรงๆ ช่วยทีครับผม

ตอนนี้รู้สึกว่า sink มันเอียงๆลงมาเลย หน้าสัมผัสมันไม่น่าจานาบกันสนิทแฮะ แต่ sink+fan อันนี้ก่าจายับเข้าเคสผม ถึงกะต้องขันน๊อตยึดเสาเคสออก เฮ้อ
          Last edited by pizpizza; 15 Nov 2008, 21:30:15.

Comment

อันนี้ ผม prime95 25นาที ไม่ได้เปิดแอร์

แนะนำผมทีสิครับ ผมอยากไป 3.6 อยากไป 4.2 ต้อง ปรับไรบ้างครับ
            Attached Files

Comment

Originally posted by pizpizza View Post
              ผมขออนุญาติ สอบถามเกี่ยวกับการ oc นะครับ เกิดมาไม่เคยทำ อ่านๆดูในกระทู้ ไม่เครียครับผม ก่อนอื่นผมขออนญาติบอก spec ทั้งหมดของผมเลยนะครับ

q6600 g0 Set ไฟไว้ที่ AUTO ความเร็ว 400*8 ปิด c1e และ อีกอย่างอ่าครับที่ทำให้มัน run ที่ 3.2 ตลอด
              ram Gskill ทั้งหมด 8gb set ไฟไว้ที่ 2.1v และ CL4 Bus 400 RAM เป็น รุ้น PK นะครับผม
              Slot1 2GB Buss800 CL4 2.1v
              Slot2 2GB Buss800 CL4 2.1v
              Slot3 2GB Buss800 CL4 2.1v
              Slot4 2GB Buss800 CL4 2.1v

และ sink cpu ผม ใช้ true black มีรูปประกอบครับ

อย่างอื่น ไฟเดิมหมดเลยครับผม คอมผมเปิดตลอด 24 ชม ปัจจุบัน ตอนกลางวัน อุนหภูมืสูงสุดของทั้ง4 core น่าจะไม่เกิด 53 idle นะครับ load bit น่ะครับ
              ตอนนี้ 5โมงเย็น idle อยู่ที่ 45-48

และ ใน everest detect ว่า cpu ผมวิ่งอยู่ที่ 3.6 ด้วยครับ แล้วไฟมันบอกว่า cpu core =1.275 ครับ

ถือเรื่องคำถามละครับผมคือแบ่งออกเป็น2ประเด็นละกันนะครับ
              1. ถ้าผมต้องการที่จะปรับเป็น 3.6 ผมต้องตั้ง ค่าอะไรเป็นเท่าไหร่บ้าง แล้วอุณหภูมิควรจะเป็นเท่าไหร่บ้างครับ

Voltage
              CPU ซัก 1.6
              northbridge สุด
              pll สุด
              แรมซัก 2.2

ทดสอบ SuperPI 32mb พร้อมกันทั้ง 4 หัว ถ้าผ่าน ค่อยๆลดไฟลงมาครับ

Temp
              Cpu Full load ไม่เกิน 80 โอเคครับ ถ้าต่ำกว่า 70 ยิ่งดีครับ
              Northbridge Full load ไม่เกิน 50 โอเคครับ ถ้าต่ำกว่า 50 ยิ่งดีครับ

2. ถ้าผมต้องการที่จะ ขยับขึ้นไป 4.2 ผมต้องตั้ง ค่าอะไรเป็นเท่าไหร่บ้าง แล้วอุณหภูมิควรจะเป็นเท่าไหร่บ้างครับ

- แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ 4.2 บนลม น้ำยังยากเลยครับ ยกเว้นได้ week ดีๆ เล่นบนน้ำ (หรือลมในห้องแอร์ที่เย็นมากๆ อาจจะไหว 50/50 ครับ)

สำหรับ ข้อ 2. เปิดทั้งวัน (ห้องผมรับแดดตรงๆทั้งวัน) เดาๆว่าสมควรหรือไม่ยังไงครับผม แต่ขอสูตรอยู่ดีนะครับผม

คำถามเพิ่มเติมนะครับ
              1.q6600 ไม่สมควรมีอุณหภูมิเกินเท่าไหร่ครับ
              - ตอบแล้วครับ
              2.DFI LT x48, ตัว north bridge ไม่สมควรมีอุณหภูมิเกินเท่าไหร่ครับ
              3. อุณหภูมิตัวไหนอีกที่เราสมควรระวังไว้
              - CPU Mem NB ครับ
              4. ทำไม -5vsb ของผม กลายเป็น -8กว่าครับ (ผมใช้ PSU2ตัว Thermaltake 1200wเป็นตัวหลัก และ thermaltake 650w เป็น redundant) ไฟไม่น่าจาไม่พอนิครับ
              - 1200 สำหรับ redundant น่าจะพอแล้วครับ

ถึงตอนนี้แล้ว ขอขอบพระคุณทุกท่านที่อ่านมาจนจบนะครับ ไม่ว่าท่านจะสามารถ ช่วยได้หรือ ไม่สันทัดก็ตามแต่ ขอบคุณมากครับผม
              /วินครับ

Originally posted by pizpizza View Post
              พัดลม90mm 2ตัวหลัง เป่าเข้า - ดูดออกดีกว่าครับ
              ตัว90mm ล่าง เป่า โดน sink ของ northbridge เต็มๆครับ

120mm2ตัวที่ติดอยู่กะ sink true black เป่า ขึ้น
              120mm1ตัวล่าง เป่าขึ้น หาการ์ดจอ
              ทางขวามือ มา Hdd bay อยู่บน ดูดเข้ามา
              ด้านล่าง เป็น hot swap bay มี 4cm 6500rpm ดูดเข้า แต่ปกติ ไม่ได้ใส่ HDD
              ความร้อน hdd psu ด้านล่าง ไม่เกี่ยวเลย HDD ดูด จาก ซ้านเคส ออก ขวาเคสเลย
              psu ก็ดูด ซ้ายออกหลัง psu อีกตัว ดูดจากขวา ออกหลัง
              - 3.2 Ghz ลองดูครับ --> EIST เปิดไว้รึเปล่า
              - ไฟแรมลองเป็น 2.2 ครับ

Comment

แรม 8G ใช้ Os 32บิตปะครับเนี้ย

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                  - 3.2 Ghz ลองดูครับ --> EIST เปิดไว้รึเปล่า
                  - ไฟแรมลองเป็น 2.2 ครับ
                  เรื่อง Voltage ครับ
                  cpu 1.6
                  nb สุด นี่มาน 2.5กว่าเลยนะครับ
                  pll สุด ก็ประมาน 2.5 เหมือนกันอ่าครับ กลัวอ่ะครับ
                  รบกวน confirm หน่อยครับท่าน

ปล.พึ่งหายป่วยหนัก พึ่งไหว พึ่งเข้ามาดูขออภัยด้วยครับท่าน

ram 8gb os 64bit จิครับ ท่าน

Comment

ขอบคุณคุณ gearhead มากมายครับผม แต่ยังไม่กล้าปรับไปสุดอ่ะครับ ตอนนี้มัน 1กว่าเอง สุดมัน 2กว่าเลยนะครับผม ไอ NB กะ PTT อ่าครับผม รบกวนขอ confirm หน่อยนะครับท่าน

Comment

q6600@3.2 idle 40ปลายๆ H/S Core Contact Freezer

พอๆกับของท่านนะครับ ตอนนี้ไม่โอแล้ว ทำใจใช้เดิมๆ

...เพราะบอร์ดแต๊ปไป 1 ตัวแล้วครับ

Comment

พัดลม90mm 2ตัวหลัง เป่าเข้า

หุหุ ดูดๆเป่าๆ ผมงงจัง
                        พัดลมกี่ตัวคับเนี่ย

Comment

Originally posted by teddyking View Post
                          q6600@3.2 idle 40ปลายๆ H/S Core Contact Freezer

พอๆกับของท่านนะครับ ตอนนี้ไม่โอแล้ว ทำใจใช้เดิมๆ

...เพราะบอร์ดแต๊ปไป 1 ตัวแล้วครับ
                          กำ ท่าน ผมกำลังจาไป 3.6 อยู่พอดี ความรู้ก็ไม่มี ชักกลัวๆ ขอเวลาคิดก่อนดีกว่าแฮะ

Originally posted by hugnoi View Post
                          หุหุ ดูดๆเป่าๆ ผมงงจัง
                          พัดลมกี่ตัวคับเนี่ย
                          เอ่อ นับก่อนนะครับผม
                          12cm*9
                          9cm*2
                          4cm*2 ครับ

หุหุ

Comment

13 อันเลขสวย

Comment

Working...
                            X