overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ช่วยด้วยค่ะ!!! เจ็บจมูกเวลาถ่ายรูปนานๆ ค่ะ

OverclockZone Member Angelica11's Avatar
    Every Premium Gallery Co., Ltd.

Unhappy ช่วยด้วยค่ะ!!! เจ็บจมูกเวลาถ่ายรูปนานๆ ค่ะ

ขอคำแนะนำหน่อยเถอะค่ะ คือว่าไม่ไหวแล้วค่ะ เวลาถ่ายรูปนานๆ
    คือว่าเป็นคนถนัดเล็งด้วยตาซ้ายอ่ะค่ะ แล้วก้อสายตาสั้นด้วยค่ะ ที่สำคัญจมูกโด่งอีก
    เวลาถ่ายรูปเนี่ย แก้มส่วนซ้ายกับจมูกจะกดไปที่จอ LCD โดยเฉพาะส่วนของปลายจมูกค่ะ
    และที่สำคัญเนื่องจากเป็นคนสายตาสั้น เพราะฉะนั้นเวลาเล็งจะถ่ายก้อจะต้องกดหน้าเข้าไป
    เยอะๆ เพื่อให้เห็นชัดๆ

ปรากฏว่าพอถ่ายเสร็จเจ็บจมูกทุกครั้งเลยค่ะ แถมปลายจมูกแดงแป๊ดเรย ออกบวมๆ ด้วยค่ะ
    ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใดมีคำแนะนำสำหรับปัญหานี้มั้ยค่ะ ???

สงสารเถอะค่ะ นั่งพิมพ์อยู่นี่จมูกยังไม่หายแดงเลยค่ะ

OverclockZone Member MajesticX's Avatar

ใช้กล้องรุ่นไหนอยู่ครับ
    รู้สึกมันจะมีตัวปรับสายตาอยู่นะ ลองหามาใช้ก็ได้ครับ แล้วที่กล้องก็ปรับได้นะ

OverclockZone Member vacation's Avatar

กรำ

OverclockZone Member Angelica11's Avatar
    Every Premium Gallery Co., Ltd.

Unhappy

Quote Originally Posted by MajesticX View Post
    ใช้กล้องรุ่นไหนอยู่ครับ
    รู้สึกมันจะมีตัวปรับสายตาอยู่นะ ลองหามาใช้ก็ได้ครับ แล้วที่กล้องก็ปรับได้นะ
    ใช้ Canon 40D อยู่ค่ะ มีตัวปรับสายตาค่ะ ปรับจนชัดสุดแล้วด้วยค่ะ ก้อยังต้องเล็งแบบหน้าติดๆ เลยค่ะแล้วทุกครั้งก้อใส่คอนแทคเลนส์ด้วย...แต่เผอิญสายตา 2 ข้างสั้นไม่เท่ากัน แต่เลนส์ที่ใส่เป็นแบบสำเร็จรูปค่ะ 2 ข้างเท่ากัน ก้อเลยทำให้ตาข้างซ้ายเนี่ย มองไม่ค่อยชัดค่ะ แต่ก้อถนัดตาข้างซ้ายด้วยเนี่ยสิคะ

OverclockZone Member

มี 2 กรณีให้เลือกครับ
    1. ใช้กล้องตระกูลใหม่ๆ ที่มีจอ LCD แทนช่องมองภาพ ทุกวันนี้ DSLR มีจอ LCD แทนช่องมองภาพแล้ว
    2. ใช้อุปกรณ์เสริม ตามรูปครับ เลือกเอาครับ ว่าชอบแบบใหน
    รูป รูป

ไม่มีใครมีปัญหาเจ็บจมูกบ้างเลยหรอค่ะ??? เป็นไปได้ยังไง???

Smile

Quote Originally Posted by cia001 View Post
    มี 2 กรณีให้เลือกครับ
    1. ใช้กล้องตระกูลใหม่ๆ ที่มีจอ LCD แทนช่องมองภาพ ทุกวันนี้ DSLR มีจอ LCD แทนช่องมองภาพแล้ว
    2. ใช้อุปกรณ์เสริม ตามรูปครับ เลือกเอาครับ ว่าชอบแบบใหน
    ตัวขวาน่าสนใจมากเลยค่ะ ไม่ทราบว่าเรียกว่ารุ่นอะไรคะ ยี่ห้ออะไร คือติดมากับกล้องเลยใช่ไหมค่ะ?

รบกวนนะคะ มือใหม่ค่ะ

OverclockZone Member -:•:-KeeroV-:•:-'s Avatar
    Phuket Island Work@Patong Beach

แล้วไม่ใส่แว่นหรอจ๊ะเวลาถ่ายอ่ะ

เป็นอุปกรณ์เสริมครับ
    ตามลิงค์

http://tuphoto.net/webboard/showthread.php?t=832

ราคาก็ไม่แพงมากหรอกครับ ประมาณกล้องตัวนึง(500US) หรือราคาอาจตกลงมาเยอะแล้วก็ไม่ทราบ
    เมืองไทยยังไม่มั่นใจว่าขายที่ใหน แต่น่าจะมีเพราะเมืองนอกมีตั้งแต่ปี 2006 แล้ว
    รูป รูป

Unhappy

Quote Originally Posted by -:•:-KeeroV-:•:- View Post
    แล้วไม่ใส่แว่นหรอจ๊ะเวลาถ่ายอ่ะ
    ไม่ชอบใส่แว่นค่ะ เพราะใส่แล้วเจ็บดั้งจมูก ปกติไม่ใส่แว่นเลยค่ะ ถ้าไม่จำเป็น

Smile

Quote Originally Posted by cia001 View Post
    เป็นอุปกรณ์เสริมครับ
    ตามลิงค์

http://tuphoto.net/webboard/showthread.php?t=832

ราคาก็ไม่แพงมากหรอกครับ ประมาณกล้องตัวนึง(500US) หรือราคาอาจตกลงมาเยอะแล้วก็ไม่ทราบ
    เมืองไทยยังไม่มั่นใจว่าขายที่ใหน แต่น่าจะมีเพราะเมืองนอกมีตั้งแต่ปี 2006 แล้ว
    พอดีวันจันทร์ จะเดินทางไป ฮ่องกง แล้วก้อต่อไปจีน เดี๋ยวจะลองไปหาซื้อดูค่ะ
    ขอบคุณนะคะ ว่าแต่ทำไมไม่เป็นที่นิยมในประเทศไทยเนอะ ถึงไม่เคยเห็น หรือได้ยินเลย
    สงสัยคนไทยจมูกได้มาตราฐานในการเป็นตากล้อง

ลองหาข้อมูล เกี่ยวกับ EP-EX 15 Eyepiece extender หรือ Ed eyecup เผื่อช่วยได้บ้าง อ่ะ ครับ

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ถ้ามีตัวนี้ก็น่าจะดีผมว่า แต่ข้องใจนิ๊ดหน่อยคือ สีมันตรงตามที่เห็นใน ViewFineder หรอ แล้วเมืองไทยมันมีขายที่ไหน ยังไง เพราะไม่ค่อยมีเห็นใครใช้กันอะ - -"

Smile

Quote Originally Posted by man_super View Post
    ลองหาข้อมูล เกี่ยวกับ EP-EX 15 Eyepiece extender หรือ Ed eyecup เผื่อช่วยได้บ้าง อ่ะ ครับ
    ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะหาข้อมูลดูเพิ่มเติมตามคำแนะนำค่ะ
    คิดว่าตอนไปหาซื้อคงจะเอากล้องไปลองด้วย เพราะอยากทดสอบด้วยว่า
    การมองเห็นภาพจะเปลี่ยนไปจากการใช้สายตาเล็งโดยตรงรึเปล่า?
    เป็นห่วงตรงนี้แหละค่ะ

OverclockZone Member MM's Avatar

ผมว่าลองเปลี่ยนมาใช้ตาขวาให้จนชินก็น่าจะดีนะครับ ปกติผมถนัดใช้ตาขวามองช่องมองภาพรู้สึกว่าถ่ายได้รวดเร็วดีและไม่รู้สึกเมื่อยตาซ้ายด้วย(ไม่ได้หลับตาซ้าย) แต่จะเปลี่ยนมาใช้ตาซ้ายมองช่องมองภาพในกรณีต้องการเน้นถ่ายภาพหน่อยแต่ไม่พบอาการเจ็บจมูกเนื่องจากจมูกผมไม่โด่ง

Red face

Quote Originally Posted by MM View Post
    ผมว่าลองเปลี่ยนมาใช้ตาขวาให้จนชินก็น่าจะดีนะครับ ปกติผมถนัดใช้ตาขวามองช่องมองภาพรู้สึกว่าถ่ายได้รวดเร็วดีและไม่รู้สึกเมื่อยตาซ้ายด้วย(ไม่ได้หลับตาซ้าย) แต่จะเปลี่ยนมาใช้ตาซ้ายมองช่องมองภาพในกรณีต้องการเน้นถ่ายภาพหน่อยแต่ไม่พบอาการเจ็บจมูกเนื่องจากจมูกผมไม่โด่ง
    พยายามลองตาขวาหลายทีค่ะ แต่ไม่ประสบความสำเร็จ เพราะรู้สึกตาลายค่ะ อย่างเศร้า
    วันนี้ก้อไปถ่ายรูปมา ยังเจ็บจมูกอยู่เรย แต่ถ้าซื้ออุปกรณ์เสริมตามคำแนะนำของกระทู้บนๆ ไม่ได้ หรือว่าเจอแล้วการมองเห็นภาพเพี้ยนไป ก้อคงต้องทำตามที่พี่แนะนำค่ะ เปลี่ยนมาใช้ตาขวา คิดว่าถ้าจำเป็นจริงๆ ก้อคงชินซักวัน ขอบคุณค่ะที่แนะนำได้การอยู่

OverclockZone Member powermove's Avatar

แหมๆ เห็น จขกท เป็นผู้ ญ ตอบกัน ตลอดเลยนะ อิอิ

พอดีไม่มีปัญหาเรื่องนี้อ่ะ ครับ ดั้งไม่มีอ่ะ อิอิ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

Quote Originally Posted by powermove View Post
    แหมๆ เห็น จขกท เป็นผู้ ญ ตอบกัน ตลอดเลยนะ อิอิ

พอดีไม่มีปัญหาเรื่องนี้อ่ะ ครับ ดั้งไม่มีอ่ะ อิอิ
    อารมณ์เดียวกัน

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ขายทิ้ง ซื้อ คอมเพ๊คจ๊ะ จบแน่นอนที่รัก เอิ๊กๆ ปล.ขายผมน๊ะ สู้ราคา 500 ไปละ ชะเว๊ปป เดี๊ยวโดนด่า อิอิ

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ขายทิ้ง ซื้อ คอมเพ๊คจ๊ะ จบแน่นอนที่รัก เอิ๊กๆ ปล.ขายผมน๊ะ สู้ราคา 500 ไปละ ชะเว๊ปป เดี๊ยวโดนด่า อิอิ
    โห ให้ราคาดีนะคะเนี่ย ตั้ง 500K ป๋าจัง เอิ๊กๆ ไปละ ฟิ้ววววววววว เด๋วโดนถีบ อิอิ

ปล.ตอนนี้อยู่ต่างประเทศแล้วค่ะ คำแนะนำดีนะคะ แต่ไม่ทันแระ พรุ่งนี้จะไปหาลองเทสดู ถ้าดีก้อจะซื้อเลยคร่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks