Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ Apple Cinema Display 20" จอมีอาการขึ้นเป็นดวงๆเหมือนอาการขึ้นรา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ Apple Cinema Display 20" จอมีอาการขึ้นเป็นดวงๆเหมือนอาการขึ้นรา

ไม่แน่ใจว่าอาการนี้จอเสื่อม หรือ จอมีความชื้น อาการที่ปรากฎมันขึ้นเป็นดวงๆกระจายในจอภาพ ถ้าเป็นอาการจอเสื่อมคงจะไม่ซ่อม แต่ถ้าเป็นอาการมีความชื้นอาการนี้ซ่อมได้หรือเปล่า มีร้านแนะนำหรือเปล่าครับ13148.jpg

สรุปให้ช่างดูแล้วเป็นที Panel ซ่อมไม่ได้
    เผื่อเพื่อนๆ เจอกรณีนี้จะได้ไม่ต้องเสียเวลาและค่าใช้จ่ายครับ

Comment

ผมว่าไม่ใช่ ที่จอมันเสื่อม อาการคล้ายจอnotebook
      Cinema Display มันแกะยากครับ ผมมีเสียอยู่2ตัวว่าจะลองรื้อดู แต่ก็ไม่ได้ทำสักที

Comment

ช่างรื้อออกมาให้ดูกันจะๆ ออกมาเป็นชิ้นๆ หน้า Panel จะมีแผ่นปิดอยู่ 3 layer ดูที่แต่ละ Layer ใสปิ้ง ไม่มีอาการเกิดความชื้น จากภาพที่เห็นข้างบนมันเกิดใน Panel ครับ
        เลยจบการรื้อแค่นี้แล้วประกอบกลับครับ

ปล.จะมีน็อตซ่อมอยู่ด้านข้างประมาณ ข้างละ 3 ตัว ซ่อนอยู่ใต้แผ่นปิดด้านข้างสีขาวทั้ง 2 ข้าง แผ่นปิดทากาวไว้ด้วยต้องใจกล้าๆลอกออกมาครับ (ไม่ง่ายถ้าไม่มีประสบการณ์)

Comment

Working...
        X