Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ amp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ amp

1.อยากทราบว่า มีแอมป์ที่ไว้ใส่กับช่อง PC ไหมครับ ยี่ห่อ รุ่นอะไรหรอครับ
    2.แอมป์ที่ใส่กับรถยนเอามาใส่ใสคอมได้ไหมครับ ถ้าได้จะใส่ยังไงหรอครับ
    3.จะหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ

ช่วยแนะนำทีครับ ผมมะมีความรู้เรื่องนี้เลยอ่าครับ

แอมรถยนต์ใส่ในคอม..ถ้าวัตต์สูงๆไม่ได้แน่ๆครับ เพาเวอร์ก้อหม้อแปลงลูกเกือบเท่าหม้อข้าว ไม่ไหวเช่นกัน
    ส่วนปรีแอมป์รถยนต์มันจะกว้างกว่าDVD Driveอยู่หน่อยๆ ยัดเข้าไปไม่ได้

Comment

Originally posted by HERO-NUT View Post
      แอมรถยนต์ใส่ในคอม..ถ้าวัตต์สูงๆไม่ได้แน่ๆครับ เพาเวอร์ก้อหม้อแปลงลูกเกือบเท่าหม้อข้าว ไม่ไหวเช่นกัน
      ส่วนปรีแอมป์รถยนต์มันจะกว้างกว่าDVD Driveอยู่หน่อยๆ ยัดเข้าไปไม่ได้
      แล้วมันจะมีแอมป์ที่ไว้ใส่คอมไหมครับ

Comment

ถ้าใช้กับคอม ไม่ดูเป็นพวก soundcard ละครับ
        หรืออาจจะเป็นพวก amp+dac ก็มีหลายยี่ห้อนะครับ
        ส่วนมากมักจะเป็นช่อง usb ที่ต่อกับคอม
        headstage (มีทั้งมีและไม่มี dac)
        iBasso D2 DAC-AMP
        Go-Vibe Petite+DAC
        graham slee voyager ( ไม่มี dac )

ช่อง usb แบบในรูปเลยครับ ตัวนี้คือ headstage

ลองศึกษาดูก่อนนะครับ อาจจะเข้ากับหูฟังที่มีอยู่หรือเปล่าอันนี้ต้องลองครับ
        เรื่อง dac ผมไม่มีความรู้เท่าไหร่ ลองหาๆอ่านดูก่อนครับ และรอผู้รู้มาตอบ
        ผิดถูกอย่างไร ก็ขออภัยเน่อ ออกตัวก่อน 555+

Comment

อ๋อครับ สงสับต้องซื้อAMP แยก เพราะเห็นทั่วไปมันไม่มีช่องเสียบไมค์แบบหัวไหญ่-ไมค์บ้านๆอะครับ

Comment

ก็คือจะเอาไปต่อไมค์ อย่างเดียวประมาณนั้นหรือเปล่าครับ ไม่ได้ซีเรียสเรื่องเสียงเท่าไหร่ อย่างนั้นหรือเปล่าครับ
            ถ้าจะเอาไปต่อไมค์อย่างเดียว ก็หาหัวแปลงสิครับ ตัวประมาณ 60 บาทก็ได้ยี่ห้อดีๆแล้วครับ

อีกนิดครับลืมๆ .........ถ้าเป็นแอมป์ headphone amp ที่กระทู้ผมข้างบน ลืมมันไปได้เลยครับ 555+
            คงต้องไปเล่นพวก แอมป์บ้านแล้วมั้งครับ อืมๆ งานใหญ่ๆ 555+
            หรือเอาไปทำงานเฉพาะทางครับ อาจจะต้องปรึกษา sound en' อืม ๆ
            เอาเป็นว่าดันไปครับ 555+ แถอีกแระเรา
            Last edited by jengeeskhan; 17 Nov 2008, 15:46:22.

Comment

1.อยากทราบว่า มีแอมป์ที่ไว้ใส่กับช่อง PC ไหมครับ ยี่ห่อ รุ่นอะไรหรอครับ
              ถ้าหมายถึงมี Jack ที่สามารถต่อสายจาก PC เข้า AMP ได้ อันนี้มีทุกตัวครับ

2.แอมป์ที่ใส่กับรถยนเอามาใส่ใสคอมได้ไหมครับ ถ้าได้จะใส่ยังไงหรอครับ
              ถ้าตามทฤษฎีก็น่าจะได้นะครับ แต่ลำโพงที่จะนำมาใช้ก็ต้องเป็นลำโพงที่มีค่าต่างๆเหมาะสมสมกับแอมป์เช่น ค่าความต้านทาน ค่าความไว
              แต่ถ้าพูดถึงแง่การใช้งานแล้ว เค้าออกแบบมาใช้กับรถยนต์
              เราใช้ของให้เหมาะสมกับการใช้งานที่เค้าออกแบบมาน่าจะดีกว่าครับ

มีหลายแหล่งครับ ขึ้นอยู่กับงบประมาณ ถ้าเอาแบบไม่แพงก็ลองดูตามบ้านหม้อ
              ถ้างบเกินหมื่นขึ้นไปก็ลองดูแถวราชดำริ

Comment

1.อยากทราบว่า มีแอมป์ที่ไว้ใส่กับช่อง PC ไหมครับ ยี่ห่อ รุ่นอะไรหรอครับ- ถ้าหมายถึงใส่เข้าไปในเคสเลย หรือช่อง cdrom ยังไม่เคยเห็นนะครับ

2.แอมป์ที่ใส่กับรถยนเอามาใส่ใสคอมได้ไหมครับ ถ้าได้จะใส่ยังไงหรอครับ - เคยแต่เอาปรีรถมาใส่ครับ บางนี่ห้อก็ใส่ตรงช่อง cdrom ได้พอดี ใช้ไฟ12v จาก psuได้เลย แต่ถ้าเป็นpoweramp เลย คงใส่ไม่ได้ครับ ตัวมันใหญ่และกินกระแสไฟเยอะมาก ต้องมีหม้อแปลงต่างหาก

.....

Comment

เคยแต่ต้องดัดแปลงเอง ซื้อชุดคิทเครื่องเสียงไทยทำนี่แหละ ที่ใช้ไฟ12V. ออกจะยุ่งยากสักนิดสำหรับคนไม่รู้เรื่องอิเลคทรอนิคส์ ได้วัตต์ไม่สูงเพราะมีข้อจำกัดหลายอย่าง ที่สำคัญเสียงเอาดังอย่างเดียว สัญญาณรบกวนในเครื่องคอมฯแยะ คุณภาพชิ้นส่วนที่มาประกอบก็ไม่ค่อยดี แต่ที่ยังไม่ได้ลอง Kit Digital amp. ของไทยทำรายใหม่เจ้าหนึ่งที่เคยโฆษณาทางหนังสือ เซมิฯ เห็นว่ามีขนาดเล็กดี ไม่รู้ว่าเสียงจะเป็นอย่างไร ใครเคยซื้อมาฟังเอามาบอกเล่าบ้าง หากดีจะได้เอาอย่างบ้าง

Comment

Working...
                  X