Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอปัญหา บู๊ตเครื่องไม่ถึง5วิแล้วก็ดับไปเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอปัญหา บู๊ตเครื่องไม่ถึง5วิแล้วก็ดับไปเลย

เกี่ยวกับอะไรครับ ผมเปลี่ยน CPU อันใหม่มาใส่เฉย ๆ ปลั๊กผมก็เสียบหมดแล้วผมว่าไม่น่าจะเหลืออะไรแล้ว ใย มันถึงไม่ติด ติดแบบเดียวก็ดับเอาซะดื่อ

PSU เสียหรืออาจจะจ่ายไฟไม่พอ

Comment

ใส่ Cpu ใหม่ แล้วใส่ซิลิโคนใหม่หรือเปล่าครับ
      อาจจะร้อนนะ บอร์ดเลยตัด

Comment

พัดลม cpu เสียบเเล้วยังครับ

Comment

เคยเจอคับ บูตอยู่ ดับไปเลย hdd พัง -*-

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
            ใส่ Cpu ใหม่ แล้วใส่ซิลิโคนใหม่หรือเปล่าครับ
            อาจจะร้อนนะ บอร์ดเลยตัด
            ไม่ได้ ใส่ซิริโคน ครับพอดีผม เอาเล็บขูดออกมันเกี่วเหรอครับเครื่องเพื่อนผมก็ไม่ได้
            ใส่เหมือนกันคือผม เอาไปสับกับเพื่อน มา

Comment

Originally posted by heroin View Post
              พัดลม cpu เสียบเเล้วยังครับ
              มันเกี่ยวเหรอครับตรงนี้ เครื่องเก่าผมก็ไม่เสียบ พัดลมเหมือนกัน แต่ใส่พัดลมตั้งพื้นเป่า ยังใช้ได้ไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by pondit View Post
                ไม่ได้ ใส่ซิริโคน ครับพอดีผม เอาเล็บขูดออกมันเกี่วเหรอครับเครื่องเพื่อนผมก็ไม่ได้
                ใส่เหมือนกันคือผม เอาไปสับกับเพื่อน มา
                จำเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

ต้องมีสารเชื่อความร้อนระหว่าง Cpu กับ Zink
                ิเพราะเวลาทำงาน cpu จะร้อนมาก เลยต้องมี Zink มาช่วยดับความร้อน

แล้วตัวซิลิโคนเนี่ยแหล่ะครับ มันก็จะทำหน้าที่ถ่ายความร้อนไปยัง Zink ได้ดียิ่งขึ้น
                เพราะโลหะฝั่ง Zink กับ Cpu มันไม่ใช่เนื้อเดียวกัน จึงทำให้เกิดช่องว่างที่ความร้อนที่ไม่สามารถถ่ายเทกันได้

จึงต้องมีซิลิโคนมาช่วยตัดปัญหาตรงนี้

ปล.โอเค๊

Comment

OK ครับผมถ้าไม่ได้ยังงัย เดียวจะถามไปใหม่ นะครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ ผม

Comment

เห็นด้วยคับที่ซิริโคนช่วยระบายความร้อนได้ดีขึ้น แต่ไม่ถึงกับทำให้เครื่ิองดับคับ อาการนี้คุนลองดูซิ้งของคุณให้ดีว่ากดลงสนิทกับ cpu ไหมส่วนใหญ่ปัญหามาจากความร้อนเกินเครื่องเลยดับ หรือไม่ห้อ psu เสียคับ ถ้าบอกรุ่น cpu ได้จะดีมากคับ
                    รับซ่อม ประกอบคอม ปรึกษาทุกปัญหาเกี่ยวกับคอมคับ รับซ่อมจอคอม 15นิ้ว 300 17 นิ้ว 500 นอกสถานที่คิดเพิ่ม 100 คับ หากเป็นร้านคอมลดให้อีก 50 บาท 0834420490 นวมินทร์ 92 ศรีเมืองแมนชั่น 59/249

Comment

ตอนนี้ผมเอา ซิริโคน บีบใส่ cpu แล้วนะครับเอาไปเปิดก็เหมือนเดิมครับเซ็งครับเนี่ย
                      PSU ผมไม่พังหรอกครับเพราะผมเอาตัวเดิมนี้แหละเพิ่งถอดออกมาเลย CPU เดิมผมมัน
                      P 4 2.6 แต่เอาไปสับกับเพื่อนมา P D E2220 2.3 มา แก้ไงเนี่ยยเซ็งคร้าบบบ

Comment

ผมลงทุนไปซื้อ PSU ใหม่มา เสียดายเงินมากครับ มันยไม่เกี่ยวกับ PSU เลย -.-a เปลืองเงินโดยใช่เหตุแล้วเนี่ยย

Comment

ซิริโคนซื้อแล้วบีบใส่แล้วก็เหมอืนเดิม ผมเจอปัญหาเข้าแล้วครับ

Comment

Originally posted by pondit View Post
                            เกี่ยวกับอะไรครับ ผมเปลี่ยน CPU อันใหม่มาใส่เฉย ๆ ปลั๊กผมก็เสียบหมดแล้วผมว่าไม่น่าจะเหลืออะไรแล้ว ใย มันถึงไม่ติด ติดแบบเดียวก็ดับเอาซะดื่อ
                            ฟังเสียงบี๊บตอนช่วงที่บูสต์ น่าจะวิเคราะห์อาการที่เสียได้ตรงกว่าการเดาไปเรื่อยๆนะครับ

Comment

ลอง update bios M/B ดูครับ ถ้ายังไม่ได้ลองเอา CPU เก่ามาใส่ดู ว่าใช้ได้หรือไม่

Comment

Working...
                              X