Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมหายไป 1 กิ๊กครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมหายไป 1 กิ๊กครับ

เมื่อวันอาทิตผมไปซื้อ PC ชุดใหม่มาให้ที่ JIB ประกอบครับ พอประกอบเสร็จ

ทางช่างก็ให้ผมเช็คตรงไบออส ผมก็เช็ค มีแรม 4 กิ๊ก (2กิ๊ก สองตัวนะครับ)

พอกลับมาบ้านผมลงวินโดว์ (วินโดว์โมนะครับ) ลงเส็ดวินโดว์เห็นแรมเป็น 3

กิ๊ก งงเรยคร๊าบบ

แต่พอไปเช็คในไบออสก็เป็น 4 กิ๊กปกติ เลยดูจากตัวแรม ก็เป็น 2 กิ๊กสองตัว

ปกติ เรยรบกวนอยากถามว่า

1.ไม่ทราบว่าที่วินโดว์เห็นเป็น 3 กิ๊กนี่ เป็นเพราะวินโดว์ผมหรือป่าวครับ

2.ถ้าเป็นที่วินโดว์ แล้วตอนทำงานมันจะทำงานตรง 4 กิ๊กหรือป่าวครับ

3.ช่างที่ร้านเค้าสามารถหลอกเราได้หรือป่าวครับ เช่น แก้ไขตรงไบออสให้มองเห็นเป็น 4 กิ๊ก

ปล.ผมเช็คจาก Device Manager ที่มองเห็น3กิ๊กนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ

XP เห็นไม่ถึง 4 นะครับ ทำใจ

Comment

ลองลง windows 64bit สิท่าน

Comment

รอปักหมุดเรื่อง OS 32 bit กับแรม 4GB - -*

--------------------------------------

OS 32 bit = 3 - 3.25GB

OS 64 bit = 4GB+

Comment

re:

มันก็มองเห็นเท่านั้นหละ ถุกแล้ว อยากครบก็ vista หรือไม่ก็ xp 64 bit ก้อจบข่าว

Comment

อ่อเป็นเพราวินโดว์เป็น 32 บิทนี่เองขอบคุณมากๆครับทุกคน

ว่าแต่ว่าการทำงานเราจะใช้งานได้เต็ม 4 กิ๊กหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by shoojai View Post
              เมื่อวันอาทิตผมไปซื้อ PC ชุดใหม่มาให้ที่ JIB ประกอบครับ พอประกอบเสร็จ

ทางช่างก็ให้ผมเช็คตรงไบออส ผมก็เช็ค มีแรม 4 กิ๊ก (2กิ๊ก สองตัวนะครับ)

พอกลับมาบ้านผมลงวินโดว์ (วินโดว์โมนะครับ) ลงเส็ดวินโดว์เห็นแรมเป็น 3

กิ๊ก งงเรยคร๊าบบ

แต่พอไปเช็คในไบออสก็เป็น 4 กิ๊กปกติ เลยดูจากตัวแรม ก็เป็น 2 กิ๊กสองตัว

ปกติ เรยรบกวนอยากถามว่า

1.ไม่ทราบว่าที่วินโดว์เห็นเป็น 3 กิ๊กนี่ เป็นเพราะวินโดว์ผมหรือป่าวครับ

2.ถ้าเป็นที่วินโดว์ แล้วตอนทำงานมันจะทำงานตรง 4 กิ๊กหรือป่าวครับ

3.ช่างที่ร้านเค้าสามารถหลอกเราได้หรือป่าวครับ เช่น แก้ไขตรงไบออสให้มองเห็นเป็น 4 กิ๊ก

ปล.ผมเช็คจาก Device Manager ที่มองเห็น3กิ๊กนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ
              1. ใช่ (OS 32-bit) จะเป็นเช่นนั้น
              2. ทำงานได้เท่าที่ OS เห็น ( ให้ดูที่ Windows Task Maanager ว่ามีให้ใช้งานแรมเท่าใหร่)
              3. เครื่องเห็น BIOS เห็นครบ แต่ ตัววินโดวส์ ใช้งานได้ไม่ครบตามจำนวนที่ใส่

Originally posted by shoojai View Post
              อ่อเป็นเพราวินโดว์เป็น 32 บิทนี่เองขอบคุณมากๆครับทุกคน

ว่าแต่ว่าการทำงานเราจะใช้งานได้เต็ม 4 กิ๊กหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ
              ไม่เต็ม ( ให้ดูที่ Windows Task Maanager ว่ามีให้ใช้งานแรมเท่าใหร่)
              มีเท่าใหร่ ก็ใช้งานได้เท่านั้น (ใส่ 8 GB เห็น/ ใช้งาน 3 GB กว่า ๆ ก็มี หุหุหุ)

Last edited by TWK.; 17 Nov 2008, 16:46:07.

Comment

ขอบคุณทุกท่านคร๊าบบบ

Comment

แจ้งความครับ

ปล.ล้อเล่นน้า...... (จดๆ)

Comment

ลง VISTA64 โลด

Comment

เครมโลด

Comment

เรื่องเก่ามาเล่าใหม่อีกหน 555++

Comment