Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนค่ะ..เปิด HDD ไม่ได้ค่ะ..โดนไวรัสหรือเปล่าคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนค่ะ..เปิด HDD ไม่ได้ค่ะ..โดนไวรัสหรือเปล่าคะ

รบกวนค่ะ..เปิด HDD ไม่ได้ค่ะ..โดนไวรัสหรือเปล่าคะ

ดับเิบิ้ลคลิกเพื่อเปิด HDD ไม่ได้ค่ะ จะขึ้นหน้าต่าง OPEN With..น่ะค่ะ

คลิกขวา เพื่อเลือก Open หรือ Explore ก็ไม่ได้อ่ะค่ะ..........แบบนี้ใช่โดนไวรัสหรือเปล่าคะ

ก็เลย Fomatt เครื่องลง window ไปใหม่แล้ว ก็ใช้งานได้ปกติแล้วค่ะ สำหรับ drive C

แต่ปัญหาที่จะรบกวนตอนนี้คือ.....

ใช้ External Harddisk ด้วยค่ะ แล้วเป็นอาการเดียวกัน ดับเบิิ้้้้ลคลิกเพื่อเปิด ในหน้าต่าง My Com ไม่ได้เลย คลิกขวาก็ไม่ได้

ไม่อยาก Fomatt อ่ะค่ะ เพราะเป็นที่เก็บข้อมูลไว้เพียบเลยค่ะ พอมีวิธีแก้บ้างมั้ยคะ...

รบกวนผู้ที่ทราบด้วยค่ะ...ขอบคุณมากเลยค่ะ

ลองหาโปรแกรมนี้ CPE 17 Autorun keller มาใช้ครับ น่าจะช่วยได้อะครับ

Comment

ติดไวรัสครับ External HDD หาเครื่องที่มีแอนตี้ไวรัสดีๆ แสกนออกครับ
      ส่วนการจะเข้าไปใน Drive ที่ติดไวรัส ให้พิมชื่อ Drive ตรงๆลงไปในช่อง Run ครับ

1. (กด ปุ่ม window ซ้ายล่าง + R เป็นการเรียก Run ออกมา)
      2. พิมเข้าไป เช่น Drive C ก็พิม C: ในช่อง Run ครับ
      ตรงนี้คงช่วยให้เข้าไปใช้ข้อมูลได้ อย่างชั่วคราวนะครับ

การแก้ไขไวรัส ควรลงวินโดใหม่ ตามด้วยแอนตี้ไวรัส อัพเดตแอนตี้ให้เรียบร้อย ก่อนจะเอา External HDD ซึ่งติดไวรัส มาเสียบครับ
      หรือจะ Clean ไวรัสก่อนมาเสียบก็ได้ครับ (ถ้าตอนนี้เครื่องคุณไม่ติดไวรัสนั่นอีก)

Comment

ขอบคุณมากเลยค่ะ...ใช้งานได้แล้วค่ะ

Comment

Working...
        X