Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอารูปพาวเวออายุ 3 ปีมาให้ดูครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอารูปพาวเวออายุ 3 ปีมาให้ดูครับ

พอดีลูกค้าเอาเครื่องมาให้ดู
    อาการคือเปิดเครื่องไม่ค่อยติด ถ้าติดก็ยาวเลย
    เปิดเคสมา ดูบริเวณภาคจ่ายไฟรอบๆ CPU เจอ C บวมตัวนึง ในใจก็เลยคิดว่าเรื่องปกติมั้ง เพราะมันคือบอด MSI ช่วงนั้นฮิตมาก C บวมเนี้ย แต่ยังไม่แน่ใจ เลยเอาพาวเวอมาเปลี่ยน หายครับอาการเปิดไม่ติด ติดมั่งไม่ติดมั่ง เลยเปลี่ยนพาวเวอให้ลูกค้าไป พาวเวอตัวเก่าทิ้งไว้ให้
    ผมเลยมาแกะดุ อึ้งๆๆๆๆ พาวเวอมันห่วยแตกขนาดนี้เชียวหรอ

ของในเครื่องนะครับ
    CPU 2500+ บาตั้น
    บอด MSI K7N PLATINUM
    แรม 512 1 ตัว
    CD 1
    HDD 1
    กาดจอ GEFORCE MX 4000
    พัดลม 80 มม 3 ตัว
    ไม่น่าจะโหลดไฟเยอะมากมาย

ผมเลยสรุปว่าไอการที่ C เมนบอดบวม น่าจะมาจาก พาวเวอมันจ่ายไฟมาเน่า

ไปดูรูปดีกว่า ทั้งบวม ทั้ง PCB ไหม้ สีน้ำตาลนั่นหนา

ผมแกะพาวเวอมาก็หลายสิบ อายุนานๆทั้งนั้น เพิ่งเคยเจอนี่แหละ

พาวเวอขนาด 400W ติดเคส ยี่ห้อไม่ขอเอ่ยละกัน อยากรู้หลังไมค์มา

ที่ผมเคยแกะดูน่ากว่าของท่านยังมีคับ ครั้งหนึ่งเคยลองรุ่นเก่าๆๆ ระเบิดคาเคสเลยคับ

Comment

ปกติครับ ดูอายุ ก็น่าจะบวมแล้วครับ ผมเจอมาทั้ง DELUX GVIEW 2-3 ปี ก้เริ่มบวมแล้วครับ

MB ก็น่าจะเปลี่ยน C ตัวที่บวมทิ้งไปครับ ไม่งั้น อาการจะเริ่มอีกครับ ถ้าเกิดดวงดี C ตัวนั้น รั่ว ออกมา(ที่เข้าเรียก ระเบิด) น้ำมันที่อยู่ด้านในอาจจะไป กัด ปลิ้น ที่นี้ ทิ้ง MB อย่างเดียวครับ เพราะ ปลิ้นจะบัคกรีไม่คิดครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        ปกติครับ ดูอายุ ก็น่าจะบวมแล้วครับ ผมเจอมาทั้ง DELUX GVIEW 2-3 ปี ก้เริ่มบวมแล้วครับ

MB ก็น่าจะเปลี่ยน C ตัวที่บวมทิ้งไปครับ ไม่งั้น อาการจะเริ่มอีกครับ ถ้าเกิดดวงดี C ตัวนั้น รั่ว ออกมา(ที่เข้าเรียก ระเบิด) น้ำมันที่อยู่ด้านในอาจจะไป กัด ปลิ้น ที่นี้ ทิ้ง MB อย่างเดียวครับ เพราะ ปลิ้นจะบัคกรีไม่คิดครับ
        อยากเปลี่ยนอยู่กันครับท่าน แต่ฝีมือบัดกรีห่วยบรม เลยขอบายดีกว่า

พาวเวอสมัยนี้ช่วง 4 ปีผ่านมานี้ห่วยแตกจริงๆ

สู้ของเมือ่ก่อนไม่ได้เลย ทน ถึก

Comment

ดีนะไม่ BOOOOOOM

Comment

ของผมพึ่งเปลี่ยนเมื่อวานเองครับ พอดี พัดลมมันหยุดหมุน แต่ก็ทนเปิดใช้มา3-4วัน(เปิดตั้งแต่เช้าปิดเที่ยงคืน)

จนมันเปิดไม่ติดเมื่อวานเลยเปลี่ยน พาวเวอร์ติดเคส ใช้มาน่าจะ4ปีแล้วมั้ง ติดยี้ห้อว่า SUPER ATX-450 VER2.0

ราคาน่าจะ1700นะ พร้อมเคส เดี๋ยวว่างๆจะ แกะเปลี่ยนพัดลมดู แต่ไม่รู้มีอะไรคไหม้ไหม เพราะ วันที่ คอมดับ

พาวเวอร์ ร้อนจนแทบลวกมือ

Comment

Working...
            X