Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cache L2 4MB กะ 6MB ความเร็มมันต่างกันมากไหมแล้วต่างกันแค่ไหนคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cache L2 4MB กะ 6MB ความเร็มมันต่างกันมากไหมแล้วต่างกันแค่ไหนคับ

ตามหัวเลยคับผมไม่รุ้จิงๆ ค้นหาในห้องแล้วหาไม่เจออะคับ
    ช่วยตอบเพื่อความกระจ่างทีนะคับ ขอบคุนคับ _/\_

ต่างกันครับ ก่อนื่อนข้ออนุญาติท่านผู้ชมก่อนนะครับ ว่า ผมไม่ได้มีเจตตะนาไม่ดีเเต่อย่างไร ขออภัย ณ ที่นี้

-----------------------------------------------------------------------
    L2 4MB เเบ่งออกเป้น2อย่าง อย่างที่ 1 คือมากับ พวก E6 ทั้งหลายเเหล่ พวกนี้ คอเต็มๆๆครับ
    เเละ อย่างที่ มากับพวก E4 พวกนี้ L2 ไม่เเท้ครับ จะเเท้คือL2 2MB ครับผม คือ2คอ จะมีL2 อย่างละ ข้าง ข้างละ 1MB เเละ มัน จะเเช เอา หน่วยความจำของMEMORY มา2MB ครับ
    หมายเหตุ สังเกตุได้จากไหน ได้หลายๆๆวิธีครับ คือ 1สังเกตุ จาก RAM หายไป 2MB เเละ อย่างที่2 เเตกไฟร์จาก WINRAR ช้ากว่าพวก L2 4MB จริงๆๆ (ข้อนี้ผมลองมาเเล้วครับ E4500 กับE6850) เเตกCMPANY OF HERO 2 ไฟ 8จิก ทุกอย่าง ใช้ฮาดเเวเหมือนกันหมด เว้นเเต่CPU คนละตัว .
    -------------------------------------------------------------------------------
    ส่วน L2 6MB จะมากับพวก E8เเละพวกQ9300 พวกนี้ เเชเเครชครับ เหมือนกับ E4500 ที่ผมยกตังอย่าง ให้อ่านตะกี้ ไม่เชื่อดูที่กล่องสิ L2 SHARE หรือเปล่า
    อ้อ เเละ พวก QX6850 QX6800 ตระกูล QX เเท้ เเต่ล๊อตใม่ๆๆไม่เเน่ใจ(-*-)
    -----------------------------
    เเต่ พวก Q6600 เเละ Q6700 พวกนี้ เเครชเเบบเดียว กับ E6 ครับ คือ มี2คอ เเตมี4เเกน คอละ 4MB ของ L2 ที่บอกว่ามันเเบบเดียวกันเพราะ L2 เเท้ ครับ
    -------------------------------------------------------------------------
    ส่วน Q9450-9650 พวกนี้เเช ครับ ดูได้เลยจากกล่อง
    ----------------------------------------------------------------------
    คำถาม จำ ถามว่า เเล้วเเท้กับไม่เเท้ต่างกันมากน้อยเเค่ไหนครับ?
    ตอบ ไม่เยอะเลยครับ นิดเดียว ไม่เกิน 1นาทีครับ
    คำถาม เเล้ว ถ้าL2 4MB เเท้ กับ L2 6MB ไม่เเท้ อันไหนเเรงกว่ากันครับ
    ตอบ L2 6MB ไม่เเท้ จะ มากับเทคโนโลยีใหม่ๆๆเเละL2 4MB เเท้เป้นตคัวเก่า ดังนั้น เอา6MB
    ดีกว่าครับ เพราะ Intel ชอบทำคอขวดมาให้เราเสมอ
    คำถาม เเล้ว จะวัดได้จากอะไร เเบบง่ายๆๆในการดู L2 ว่าเเรงหรือไม่เเรง
    ตอบ ดูได้จาก การตัดต่อVDO ดูได้จากการ บีบWINRAR หรือที่เราใช้งาน โหดๆๆ เเต่ไม่ใช่พวกโปรเเกรมทดสอบ เครื่องนะครับ พวก OTOCH อ่ะไรประมาณนี้ เเต่ผมดูจาก เเตกไฟร์ ครับเพราะเห้นเลย เห็นกันเเบบชัดๆ
    คำถาม เเล้วถ้าเครื่อง ที่ OC ไปสัก 6000MHZ L2 1MB FSB 800หรือ 1066 วัดกะเครื่อง วิ้ง 2600MHZ L2 6MB FSB 1333 อันไหนเเรงกว่าครับ
    คำตอบ 2.6 เเรงกว่าครับ เพราะ ว่า L2 เยอะกว่า เเละFSB ก็เยอะกว่า อันที่จริง คนทำงานหรือช่างเขารุ้กันหมด ว่า INTEL ใช้ FSB ในการส่งเเละเข้าถึงข้อมูล เเละ มีL2 ช่วยอีกเเรง ส่วน สัญญาฬิกา ไม่ได้ช่วยอะไรได้เยอะเลย ช่วยอย่างเดียวคือ ช่วยให้ดูน่าเกรงขาม เพราะเลขเยอะ
    --------------------------------------------------------------------
    เอาละครับ อันนี้เเนะนำอีกนิด ขอโทษฝั่ง AMD ด้วยนะครับ
    ------------------------------------------------------
    1. INTEL ถ้าจะให้เทพจริงๆๆ ต้อง ใช้ชิพ NBเเละSB ที่มาคู่กัน เเละCPUที่โหดเเละRAM ที่ดี
    ไม่ใช่ซื้อ CPU 9500.- บาท เเล้ว บอด 3000.- บาท มันไม่เกิด อะไรขึ้นเลยครับ เพราะ INTEL
    ตัวCPU ต้องส่งข้อมูลไปหา NB ก่อนเเละในการเข้าถึงทีนี้เราดูNB เราว่าHIGHTหรือเปล่าเเล้วเพราะถ้าHIGHT มันจุส่งข้อมูลได้เร็วมากๆๆ CPU -NB-RAM มันถึงจะ ได้คำสั่ง เเละส่งไปให้SB บันทึก
    อันนี้เราพูดถึง LGA 775 นะครับ เเละในการเข้าถึง L2 กับ FSB ก็มีบทาทมากด้วย FSB เหมือน ถนน ยิ่งใหญ่ยิงกว่ายิ่งวิ้งดี L2 เหมือน ยางมะตอย ช่วยเกาะถนน ดีๆๆ เเบบไม่ปลิวออกนอกถนนทำให้รถ วิ้งได้ดี
    ---------------------------------------------------
    เอาเเค่นี้ก่อนละกันง่วงนอนเเละ ยังไงก็ขอโทษพี่น้องด้วยหากพิดพลาดประการใด เเต่ผมว่าผมจำไม่ผิดนะ

ตก ภาษาไทย ตั้งเเต่เรียนม.ต้น -*-จนจะเเก่ตายเเละ พุดได้อย่างเดียว รักเด็กค๊าๆๆ
    Last edited by gonpofin; 18 Nov 2008, 15:53:58.

Comment

ถือหางตัวที่มากไว้ก่อน

Comment

กระจ่างเลยคับ ขอบคุนมากที่ช่วยไขข้อข้องใจนะคับขอบคุนคับ_/\_

เครื่องผมมี
        Asus P5Q3 Deluex/wifi
        Gril DDR3 2GB 1*2 7-7-7
        WD 500 gb
        Tagan BZ900w
        MSI 4850
        Last edited by mooommim; 18 Nov 2008, 12:45:30.

Comment

ละเอียดยิบ ^ ^

Comment

Originally posted by mooommim View Post
            กระจ่างเลยคับ ขอบคุนมากที่ช่วยไขข้อข้องใจนะคับขอบคุนคับ_/\_

เครื่องผมมี
            Asus P5Q3 Deluex/wifi
            Gril DDR3 2GB 1*2 7-7-7
            WD 500 gb
            Tagan BZ900w
            MSI 4850
            ท่าน DDR3 ท่านที่ใช้ CL7-7-7- อ่ะครับ บัส อะไรครับ 1800หรือ 1700
            เเต่ถ้า 1600 เล่นบัส 1200 CL5 หรือบัส 1300 CL5 จะดีกว่านะครับ.

Comment

Originally posted by Limousine View Post
              ละเอียดยิบ ^ ^
              เห็นด้วย จดๆ ความรู้

Comment

ต่างกันครับ ผมเปลี่ยนจาก 2140 มาเป็น E8xxx รู้สึกถึงความแตกต่างเลยอ่ะ *-*

Comment

มาดูดความรู้เก็บใว้

Comment

ทำให้มองเห็นภาพ เลยอ่าครับผม

Comment

ความรู้อีก1เซฟๆๆๆๆ

Comment

ขอความรู้หน่อยคราฟ
                        สมมุติว่า NB เดิมซื้อมา cache เป็น L2 2Mb
                        แล้วแล้วสมมุติว่า ซื้อ cpu เป็น cache 6 Mb มันจะใส่ด้วยกันได้มั๊ยครับ

ปล.ใม่รู้ว่าตั้งคำถามถูกป่าว
                        ขอบคุณล่วงหน้าคราฟผม

Comment

ถามนิดครับจาก อันนี้อยากรู้นะครับไม่ได้กวนนะครับ ช่วยตอบทีครับ จากคําพูดที่ว่า

1. INTEL ถ้าจะให้เทพจริงๆๆ ต้อง ใช้ชิพ NBเเละSB ที่มาคู่กัน เเละCPUที่โหดเเละRAM ที่ดี
                          ไม่ใช่ซื้อ CPU 9500.- บาท เเล้ว บอด 3000.- บาท มันไม่เกิด อะไรขึ้นเลยครับ

ถ้างั้นแสดงว่าต้องซื้อบอรืดแพงๆๆด้วยหรอครับเครื่องถึงจะเร็วขึ้นอะครับ

เราจารู้ได้ยังไงอะครับใช้อาไรวัดอะ ถามในแง่ความรู้สึกในการใช้นะครับ เช่น CPU 9000 M/B 3000 กับ CPU 9000 M/B 7500 ผมถามว่าในแง่ความรู้สึกในการใช้ไง คุณว่า มันจะแตกไฟล์ไวกว่ากันหรือไม่ หรือว่า ลง windowns เสร็วไวกว่ากันหรือไม่อะครับ เพราะผมก็เป็นคนนึงที่ชอบซื้อ CPU แพง เอาแรงไว้ M/B เอาถูกๆ เพราะผม ผมไม่ได้ OVERCLOCK ซื้อแพงไปเปลืองตังเอาไปซื้อการ์ดจอดีกว่าอันนี้ในความคิดผมนะ

คุณคิดว่าไงกันมั่งครับ ถ้า M/B แพงๆๆช่วยให้ แตกไฟล์ไวกว่าหรือเล่นไวกว่าในความรู้สึกที่ใช้อะนะครับ ผมจะได้ซื้อ M/B แพงๆๆมั่งครับ อยากแรงอิอิ

Comment

^
                            ^
                            M/B แพงๆมันลากได้ดีกว่าเลยแรงกว่างับ อิอิ

Comment

อิอิ ถ้าเรื่องลากนี่ยอมรับครับ แต่ใช้ปกติต่างไหมท่าน

Comment

Working...
                              X