Announcement

Collapse
No announcement yet.

[][][]=== การใช้งานของโปรแกรมบางตัว ===[][]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [][][]=== การใช้งานของโปรแกรมบางตัว ===[][]

คือช่วงนี้พอมีเวลว่างจะได้หยิบจับทำอะไรนิดหน่อย

แล้วก็เห็นสมาชิกบางท่านถามเรื่องการใช้งานของโปรแกรมบางตัว

วันนี้ก็เลยรวบรวมมาให้ดู โปรแกรมที่ function การใช้งานเยอะๆไม่ได้ทำมานะครับ (ขี้เกียจ หุหุ)

SuperPI

Prime95

Othos

OCCT

HDTune

Furmark

Originally posted by dears View Post
    เพิ่มเติมในส่วนของ Furmark นิดนึงนะงับ ....
    โปรแกรมนี้ใช้เทสการ์ดจอ เพียงแค่คร่าวๆเท่านั้น เพราะมันไม่ได้กินการ์ดหนักมากนัก (แต่ถือว่าโอเชในระดับนึง)
    อาจสามารถรันผ่านได้ด้วย core/mem สูงๆ แต่พอเอาไปใช้งานจริงในระดับ core/mem นั้นๆ อาจเกิดข้อผิดพลาดได้ในบางโปรแกรม

ดังนั้นจึงอยากให้แนะนำว่าเทสเพียงคร่าวๆ อย่าเพิ่งยึดติดว่าการ์ดเราเสถียรดีแล้ว เพราะแต่ละโปรแกรมกินสเป็กของ HW ไม่เท่ากัน
    จึงต้องใช้หลายๆโปรแกรมเทสควบคู่กันไปด้วย เฉกเช่น cpu นั้นแหละ ยังต้องมีโปรแกรมหลายๆตัวมาเทสร่วมกันเลย

แต่ถือว่า Furmark เป็นโปรแกรมที่แหล่มอีกตัวงับ เพราะใช้งานง่ายและสะดวกมาก หากได้ลองเล่นเปรียบเทียบกับหลายๆโปรแกรม
    เดี๋ยวเราก็จะทราบเองว่า มันมีความต้องการสเป็กในส่วนไหนของการ์ดจอมากที่สุด ....

CPU-Z

----------------------------------------------------------------------

- บางตัวถ้าใช้คำอธิบายผิดก็ขอภัยด้วยครับ
    - เป็นการใช้งานเบื้องต้นนะครับ เทคนิคอื่นๆก็ถามเทพๆแถวนี้ดู
    - ท่านใดอยากเพิ่มเติมส่วนไหนก็โพสได้เลยครับ จะได้ช่วยกับปรับปรุ่งให้ดีขึ้น
    - คำว่า "แทบ" ในภาพทุกภาพ จริงๆคือคำว่า Tab นะครับ
    Last edited by AmaKatsu; 9 Jul 2009, 12:13:05.

โหย สะดวก แจ่ม

Comment

แจ่ม ๆ ขอบคุณมากครับ

Comment

เพิ่มเติมในส่วนของ Furmark นิดนึงนะงับ ....
        โปรแกรมนี้ใช้เทสการ์ดจอ เพียงแค่คร่าวๆเท่านั้น เพราะมันไม่ได้กินการ์ดหนักมากนัก (แต่ถือว่าโอเชในระดับนึง)
        อาจสามารถรันผ่านได้ด้วย core/mem สูงๆ แต่พอเอาไปใช้งานจริงในระดับ core/mem นั้นๆ อาจเกิดข้อผิดพลาดได้ในบางโปรแกรม

ดังนั้นจึงอยากให้แนะนำว่าเทสเพียงคร่าวๆ อย่าเพิ่งยึดติดว่าการ์ดเราเสถียรดีแล้ว เพราะแต่ละโปรแกรมกินสเป็กของ HW ไม่เท่ากัน
        จึงต้องใช้หลายๆโปรแกรมเทสควบคู่กันไปด้วย เฉกเช่น cpu นั้นแหละ ยังต้องมีโปรแกรมหลายๆตัวมาเทสร่วมกันเลย

แต่ถือว่า Furmark เป็นโปรแกรมที่แหล่มอีกตัวงับ เพราะใช้งานง่ายและสะดวกมาก หากได้ลองเล่นเปรียบเทียบกับหลายๆโปรแกรม
        เดี๋ยวเราก็จะทราบเองว่า มันมีความต้องการสเป็กในส่วนไหนของการ์ดจอมากที่สุด ....

Comment

ขอบคุณครับท่าน เพิ่มเติมไปแล้วเด้อ~~~~

Comment

โหลดได้จากไหนมั้งคับ

Comment

Originally posted by 12Qmiss View Post
              โหลดได้จากไหนมั้งคับ
              หาได้จาก google เลยครับพี่น้อง ฟรีทุกตัว (เว้น HDTune ถ้าอยากใช้งานเต็มที่การหาพวกยาแก้ไอ)

Comment

โอ้วเยี่ยมมมมมมมม

Comment

แจ่ม...... เลยครับ

Comment

ชอบครับชอบ มีบางอันเหมือนกันที่ผมไม่เทส
                    Last edited by toptap; 18 Nov 2008, 15:52:17.

Comment

ขอบคุณคับท่าน ทีว่ามาผมเคยรันแต่ SuperPI, Othos กับ cpu-z เอง อิอิ ว่างๆทำมาอีกเยอะๆซิคับ รวมหลายๆโปรแกรม เดี๋ยวเชียร์ให้ mod ปักหมุด

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
                        ขอบคุณคับท่าน ทีว่ามาผมเคยรันแต่ SuperPI, Othos กับ cpu-z เอง อิอิ ว่างๆทำมาอีกเยอะๆซิคับ รวมหลายๆโปรแกรม เดี๋ยวเชียร์ให้ mod ปักหมุด
                        อันนั้นต้องประสบการณ์จากหลายๆท่านช่วยกันครับ

ผมเองก็เอามาแต่ที่ตัวเองใช้อยู่บ่อยๆ

อย่างพวก Everest, 3DMark, Aquamark ก็กดรันเทสได้เลยไม่ต้องปรับอะไรมาก
                        คิดว่าน่าจะทำได้กันหมดแล้ว เลยไม่ได้ทำมา

Everest + SiSoft นี่เมนูละเอียดซอบยิ๊กจริงๆ ให้ตายซิซาร่าห์

Comment

อ๋อมันใช้แบบนี้นี่เอง หิหิหิ

Comment

แทบ = tab = แต๊ป

Comment

ขออนุญาติ อัพไปอยู่หน้าแรกคับ
                              มีประโยชน์มากๆสำหรับมือใหม่

Comment

Working...
                              X