Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาสารภาพบาปครับ 9800GTX+ VS HD4850

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาสารภาพบาปครับ 9800GTX+ VS HD4850

ก่อนอื่นต้องขอโทษแฟนๆการ์ดแดงก่อน ที่ผมเคย้ำมาหลายโพสว่า HD4850 นั้นเทียบ 9800GTX+ ไม่ได้ ซึ้งจริงๆผมก็ไม่ได้โกหก เพราะที่ผมเคยใช้เป็น HD4850 ref ของ MSI กับไดรเวอร์ 8.7 นั้นไม่สามารถเทียบกับ 9800GTX+ ได้จริงๆ ทำให้ตอนนั้นผมได้ปล่อย HD4850 ไปอย่างไม่ลังเล ทั้งที่ได้ใช้มาเพียงแค่หนึ่งอาทิตย์เท่านั้น !!!

หลังจากนั้นผมก็ใช้ 9800GTX+ มาตลอด แล้วก็โพสว่า HD4850 สู้ 9800GTX+ ไม่ได้ (น่าอายจริงๆ)

ต่อมาด้วยความข้องใจของผมเอง ที่เห็นเพื่อนๆหลายๆท่านที่ได้ทดสอบการ์ดทั้งสองตัวนี้แล้ว พูดเป็นเสียงเดียวกันว่า แรงพอๆกัน ตัวผมเองก็ยังงงๆ แต่ค่อนข้างมั่นใจในการทดสอบของตัวเองมากกว่า แต่ด้วยความข้องใจ เลยไปสอย HD4580 ของ HIS IceQ มาทดสอบอีกครั้ง แล้วก็พบกับความจริงที่น่าตบกระบาลตัวเอง -*-

หลังจากได้ HD4850 มาใหม่อีกครั้งผมก็ได้ปลดเจ้า Winfast9800GTX+ สุดรัก ของผมออกแล้วเสียบ HD4850 เข้าไปแทนที่ ลงวินโดว์ใหม่เรียบร้อย ก็จัดแจงลงไดรเวอร์ 8.11 ตัวล่าสุดในทันที จากนั้นก็ลากมันไปที่ 700/1150
    .
    .
    .
    ผลที่ได้ทำให้ผมประหลาดใจพอสมควร ทุกเกมที่ผมเคยเทสเมื่อตอนที่ได้จับ HD4850 ในครั้งแรก เมื่อเทียบกับตอนนี้ เฟรมเรทไหลลื่นกว่าเดิมพอสมควร แม้จะเป็นรอง 9800GTX+ อยู่เล็กน้อยก็ตาม แต่ถ้าไม่เปิดโปรแกรม Fraps เพื่อดูเฟรมเรท นั้นมองแทบไม่ออกครับ

จากนั้นผมก็ได้เทสเกมที่ไม่เคยเทสกับ HD4850 มาก่อน (เพราะที่เคยใช้ตอนนั้นเกมพวกนี้ยังไม่ออก) อย่างเกม Far�Cry�2 อยากจะบ้าตาย แทบจะลื่นกว่า 9800GTX+ อย่างไม่น่าเชื่อ Crysis WARHEAD แทบจะไม่ต่างกันเลย (มีหนืดเป็นจังหวะทั้งคู่ อิอิ)

แต่ก็ใช่ว่า HD4850 จะไม่มีจุดอ่อน (เดี๋ยวจะหาว่าเป็นสาวกการ์ดแดง) จุดอ่อนอย่างเดียวที่ผมพบก็คือ เฟรมเรทตกจนถึงขั้นหนืดในบางจังหวะการเล่นครับ หวังว่าปัญหานี้จะได้รับการแก้ไขในไดรเวอร์ตัวถัดไปครับ จริงๆมันก็เป็นมาตั้งแต่ตัวการ์ดมันออกวางขายใหม่ๆแล้วล่ะ ตอนนี้นับว่าดีขึ้นเยอะ แต่ก็ยังมีให้เห็นอยู่บางเล็กน้อยครับ ถ้าไม่ซีเรียส มันก็ไม่นับเป็นปัญหาครับ เพราะมันแค่นิดเดียวจริงๆ

สรุปศึก HD4850 VS 9800GTX+ ก็คือ เสมอกันครับ ไม่มีการต่อเวลา ให้ผู้ชมตัดสินกันเอาเอง

ส่วนตัวผมเองถ้าไม่ได้พิมพ์ออกมาคงจะไม่สบายใจ หวังว่าแฟนๆค่ายแดงคงจะให้อภัยนะครับ ไม่รู้ว่าจะมีสักกีท่านที่อ่านจนจบ ผมพิมพ์เสร็จยังงงว่าพิมม์ไปเยอะเหมือนกัน อิอิ

ต่อไปนี้ผมก็คงยังอยู่ในแวดวงการ์ดจอเหมือนเดิม เพราะมันเป็นอุปกรณ์ที่ผมรู้สึกหลงไหลที่สุดในส่วนประกอบของคอมพิวเตอร์ทั้งหมด แล้วจะมาบอกเล่าประสบการณ์ แนะนำเพื่อนๆมือใหม่อยู่เช่นเคย แต่โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟัง(อ่าน) เพราะตัวตนในชีวิตจริงของผมก็ สับสน เหมือนชื่อในโลกออนไลน์นั้นล่ะ

ขอบคุณทุกท่าน สวัสดีครับ

อาว แล้ว 9800GTX+ ใช้ไดร์เวอไรครับ 178.24 ป่าว 178.24 แรงนะครับ อิอิ

อีกอย่าง ผมว่าซีพียูตาม Sign ของท่าน ไม่แรงพอที่จะรีดการ์ดทั้งสองตัวนี้เลยนะครับ ผมพูดจริงๆ อย่าโกรธผมนะ
    Last edited by ARES; 18 Nov 2008, 02:55:56.

Comment

หุหุ

Comment

เอาจริงๆ cpu รีดพลังไม่ค่อยเต็มที่ครับ

ุ้ถ้าเอาตัวแรงๆของ Intel มาลอง framerate มันจะรู้สึกได้มากกว่า

เหมือนกับคนใช้ P4 กับ 9600GT
        เปลี่ยนมาใช้เปลี่ยนใช้ 9800GTX+ ก็บอกว่าไม่เห็นมันจะต่าง

Comment

ขอผลเทส และ คะแนน ที่ได้จากการ์ดจอทั้ง 2 ตัว ใน 3dmark06 ด้วยครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
            อาว แล้ว 9800GTX+ ใช้ไดร์เวอไรครับ 178.24 ป่าว 178.24 แรงนะครับ อิอิ

อีกอย่าง ผมว่าซีพียูตาม Sign ของท่าน ไม่แรงพอที่จะรีดการ์ดทั้งสองตัวนี้เลยนะครับ ผมพูดจริงๆ อย่าโกรธผมนะ
            มันก็จริงครับ แต่ผมรัก AMD อ่ะ จะไปเล่น Phenom ก็รู้สึกแปลกๆ เห็นคนกลับมาใช้ X2 กันหลายท่าน เลยพักเรื่อง ซีพียูไว้ก่อน จริงๆมันก็เล่นได้ทุกเกมอ่ะ สบายๆ ถ้าจะเปลี่ยนก็คงต้องไปคบอินเทลแล้วล่ะ

Originally posted by Title don View Post
            หุหุ
            หึหึ

Originally posted by Alatal2iel View Post
            เอาจริงๆ cpu รีดพลังไม่ค่อยเต็มที่ครับ

ุ้ถ้าเอาตัวแรงๆของ Intel มาลอง framerate มันจะรู้สึกได้มากกว่า

เหมือนกับคนใช้ P4 กับ 9600GT
            เปลี่ยนมาใช้เปลี่ยนใช้ 9800GTX+ ก็บอกว่าไม่เห็นมันจะต่าง
            ขอบคุณครับ ที่ผมไม่เปลี่ยนซีพียู เหตุผลก็ตามที่ผมโพสไว้ด้านบนล่ะครับ อยากเปลี่ยนไป Phenom ก็ยังลังเลอยู่ แล้วที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็ยังรับมือเกมทุกเกมที่มีอยู่ในปัจจุบันได้ไม่ยากเย็นนัก เพราะนอกจากใช้เล่นเกมแล้วผมก็ใช้แค่ ดูหนังฟังเพลง เล่นเน็ต พิมพ์งานแค่นี้ล่ะ เลยยังคิดว่าไม่มีความจำเป็นที่ต้องเปลี่ยนครับ แต่คิดว่าจะเปลี่ยนในเร็วๆนี้ล่ะครับ คงย้ายไปอยู่กับอินเทลแล้วล่ะ

Comment

Originally posted by amppeter View Post
              ขอผลเทส และ คะแนน ที่ได้จากการ์ดจอทั้ง 2 ตัว ใน 3dmark06 ด้วยครับ

คะแนนของ 3DMark2003 ได้ได้ลงผิดนะครับ HD4850 ได้คะแนนมากว่า 9800GTX+ ประมาณ 2พันแต้มจริงๆ ผมก็งงเหมือนกัน อันอื่นใกล้เคียงกันหมด

Comment

ดันไปครับ ผมว่าเรื่องแบบนี้อยู่ที่คนชอบและก็ความพึงพอใจครับ ไม่อยากให้ต้องน่านั่งแข่งกันว่าค่ายนี้ดีกว่าค่ายนี้นะ ค่ายนี้แรงกว่าค่ายนี้นะ ผมว่ามันไม่มีประโชน์ มันขึ้นอยู่กับว่าเราซื้อมันมาแล้วใช้คุ้มเต็มประสิทธิภาพแล้วหรือยัง??

Comment

เเจ่ม (สาวนในAvatarชื่อไรหรอครับโปรดบอกกระผมที)

Comment

Originally posted by meen182 View Post
                    ดันไปครับ ผมว่าเรื่องแบบนี้อยู่ที่คนชอบและก็ความพึงพอใจครับ ไม่อยากให้ต้องน่านั่งแข่งกันว่าค่ายนี้ดีกว่าค่ายนี้นะ ค่ายนี้แรงกว่าค่ายนี้นะ ผมว่ามันไม่มีประโชน์ มันขึ้นอยู่กับว่าเราซื้อมันมาแล้วใช้คุ้มเต็มประสิทธิภาพแล้วหรือยัง??
                    ตามนั้นครับ แต่สำหรับผมนี่เรื่องค่ายนี้ผมไม่เกี่ยงอยู่แล้ว เพราะผมก็ใช้หมดล่ะ ตัวไหนที่ว่าแรง ขอให้ราคาพอเอื้อมถึงเหอะ จัดหมด ไม่สนค่ายครับ

Comment

Originally posted by SonkunG View Post

เเจ่ม (สาวนในAvatarชื่อไรหรอครับโปรดบอกกระผมที)
                      Ami Tokito ครับผม

Comment

ขอบคุณมากๆครับ ^^

Comment

คือไม่ได้จะเข้าข้าง 9800GTX+ นะครับ

แต่คะแนนที่เอามาลง มันคือ 9800GTX+ เดิมๆ vs HD4850 OC

เอาจริงๆ คะแนน 3DMark HD4850 ยังสู้ 8800GT ไม่ค่อยได้เลยครับ
                          ถ้าเกมก็อีกเรื่องนึง

Comment

178.24 แรงนาครับ อิอิ

ตัวใหม่ๆแรงหมดล่ะ ถึงฟีเจอร์จริงๆมันจะไม่ได้บอกว่าทำให้แรงขึ้น แต่ทุกครั้งก่อนผมจะอัพไดร์เวอร์ ผมจะอ่าน Release Notes ครับ แก้บั๊กมาบานเลยล่ะครับ คิดว่าเหมือนกันทั้งสองค่ายนาครับ ไดร์เวอใหม่ๆช่วยได้เยอะ

ที่รู้สึกได้จริงๆคือ เฟรมเรตช่วงปกติไม่ได้เพิ่มขึ้น แต่บางฉากที่เฟรมร่วงถึง 10 มันหายไปครับ(กระตุกนั่นเอง) คือตรงนี้อาจจะเป็นเพราะบั๊กและแก้แล้ว ทำให้รู้สึกว่าเล่นได้ลื่นไหลต่อเนื่องขึ้น (อาการเฟรมร่วงคล้ายๆแบบนี้ถ้าไม่ใช่บั๊กแก้โดยการอัพซีพียูก็ช่วยได้บ้างครับ) เพราะว่าจริงๆแล้ว ที่ 50-60-70-100+ ความต่างตรงนี้ผมแยกไม่ออกจริงๆ ทำให้บางคนบอกว่าอัพแล้วไม่เห็นจะช่วยอะไร จริงๆแล้วมันช่วยตรงเฟรมร่วงนี่แหละ ทำให้เฟรมสม่ำเสมอครับ ถ้าจะแก้จริงๆแล้วไปแก้ช่วงที่มันร่วงเหลือ 10 อย่างนี้ดีกว่า
                            Last edited by ARES; 18 Nov 2008, 04:09:58.

Comment

Originally posted by Alatal2iel View Post
                              คือไม่ได้จะเข้าข้าง 9800GTX+ นะครับ

แต่คะแนนที่เอามาลง มันคือ 9800GTX+ เดิมๆ vs HD4850 OC

เอาจริงๆ คะแนน 3DMark HD4850 ยังสู้ 8800GT ไม่ค่อยได้เลยครับ
                              ถ้าเกมก็อีกเรื่องนึง
                              จริงๆผมเทสตอนไม่ได้ OC เหมือนกันครับ คะแนนใกล้ๆตามที่ลงไปนี่ล่ะ ***งกันแค่นิดหน่อย หลักร้อยนี่ล่ะครับ อยากลืมนะครับว่า CPU ผมมันเป็น 6000+@3.2GHz เท่านั้น ขนาด 9600GSO กับซีพียูแรงๆนี่คะแนนยังได้เยอะกว่าผมเลย แต่เล่นเกมจริงๆก็อีกเรื่องตามที่ท่านว่าล่ะครับ

8800GT ผมก็เคยใช้อยู่เหมือนกัน คะแนนต่างกันไม่มากเท่าไหร่ ประมาณพันกว่าแต้มได้ แต่เล่นเกมนี่ต่างกันเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ

Comment

Working...
                              X