Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาสารภาพบาปครับ 9800GTX+ VS HD4850

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by ARES View Post
    178.24 แรงนาครับ อิอิ

ตัวใหม่ๆแรงหมดล่ะ ถึงฟีเจอร์จริงๆมันจะไม่ได้บอกว่าทำให้แรงขึ้น แต่ทุกครั้งก่อนผมจะอัพไดร์เวอร์ ผมจะอ่าน Release Notes ครับ แก้บั๊กมาบานเลยล่ะครับ คิดว่าเหมือนกันทั้งสองค่ายนาครับ ไดร์เวอใหม่ๆช่วยได้เยอะ

ที่รู้สึกได้จริงๆคือ เฟรมเรตช่วงปกติไม่ได้เพิ่มขึ้น แต่บางฉากที่เฟรมร่วงถึง 10 มันหายไปครับ(กระตุกนั่นเอง) คือตรงนี้อาจจะเป็นเพราะบั๊กและแก้แล้ว ทำให้รู้สึกว่าเล่นได้ลื่นไหลต่อเนื่องขึ้น (อาการเฟรมร่วงคล้ายๆแบบนี้ถ้าไม่ใช่บั๊กแก้โดยการอัพซีพียูก็ช่วยได้บ้างครับ) เพราะว่าจริงๆแล้ว ที่ 50-60-70-100+ ความต่างตรงนี้ผมแยกไม่ออกจริงๆ ทำให้บางคนบอกว่าอัพแล้วไม่เห็นจะช่วยอะไร จริงๆแล้วมันช่วยตรงเฟรมร่วงนี่แหละ ทำให้เฟรมสม่ำเสมอครับ ถ้าจะแก้จริงๆแล้วไปแก้ช่วงที่มันร่วงเหลือ 10 อย่างนี้ดีกว่า
    ลืมบอกไปครับ ว่า 9800GTX+ ผมใช้ ไดรเวอร์ 178.24 นี่ล่ะครับ พอดีลืมเซฟรูป GPU-Z เก็บไว้ เลยไปเอาที่เซฟไว้เมื่อตอนนู้นเลยมาลง

9800GTX+ ได้เปรียบตรงเรื่องเฟรมร่วงในบางจังหวะนี่ล่ะครับ ค่อนข้างลื่นไหลกว่า Hd4850 แม้ว่าเฟรมโดยเฉลี่ยในขณะที่เล่นจะพอๆกันก็ตาม แต่อยากที่ผมบอกล่ะครับ เมื่อก่อนไดรเวอร์ 8.7 ของ HD48XX มีปัญหาเรื่องนี้ค่อนข้างมาก แต่ตอนนี้ล่าสุดเป็น 8.11 สามารถแก้ไปได้เยอะ แม้จะยังสู้ 9800GTX+ ไม่ได้ แต่เขาก็แก้ได้ส่วนหนึ่งล่ะครับ

Comment

ยกตัวอย่างวีดีโอที่ผมได้จับภาพไว้นะครับ สังเกตุดูว่ามีบางจังหวะที่ HD4850 เฟรมร่วงไปถึง 30กว่าๆ แต่ถ้าเป็นไดรเวอร์ตัว 8.7 นะออกอาการตั้งแต่ออกตัวเลย แถมจังหวะเข้าโค้งนี่เฟรมร่วงกระจาย ไดรเวอร์ 8.11 ก็ยังมีอาการอยู่แต่น้อยกว่าเดิมเยอะครับ

Winfast 9800GTX+ 740/1100
      http://www.youtube.com/watch?v=q97MSKkbdtI

HIS4850IceQ4 OC 700/1100
      http://www.youtube.com/watch?v=2XmT7qPcEQo

Comment

วัดกับ vantage ดีกว่าครับ แล้วดูเฉพาะ gpu score ตรงนี้คะแนนการ์ดจอเน้นๆ ไม่อิง cpu เลย

Comment

Vantageป๋มว่าถ้า9800GTX+ ไม่เปิดPhyxอะ4850น่าจะนำไปหน่อย แต่3dmark06 4850 มานไม่ขึ้นอยู่แว้วคับ ใช้มา2ตัวอว้วคับ ทั้งPencil mod จนแตบแว้ว4850 เล่นมาหมด แต่ถ้าเรื่องเกม พอๆกานจิงๆคับ เพราะป๋มเล่นแค่จอ17นิ้ว อิอิ แต่9800GTX+ เปิด PhyX นี่ปั่นVantageมันดีจิงๆ

Comment

รู้สึกจะใช้ 9800GTX+ กันเยอะนะ

Comment

พอราคาใกล้ๆกัน เขียวทำดีกว่า ก็ว่า หูยเขียวดี เทพ อย่างนู้น อย่างนั้น
              พอราคาใกล้ๆกัน แดงทำดีกว่า ก็ว่า หูยแดงดี เทพ อย่างนู้น อย่างนั้น

ใช่ป่ะ กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

อืม... 9800GTX+ การ์ดยอดนิยม แล้วเราใช้ 4850 แหะๆ เล่นเกมส์รู้สึกดีกว่า 8800 GT ตัวเก่าพอสมควรเลยทีเดียว

Comment

มาสารภาพเหมือนกันครับ เคยมองสองตัวนี้ไว้
                  แต่ดันไปซื้อ 4830 เพราะเงินไม่มี 555

Comment

ยืมลองแดงซักใบสิท่าน อิอิ

Comment

เป็นกลางดีครับ

Comment

มันก้รุ่น oc ทั้ง2ค่ายนิเข่นกันไม่ลงแต่ชอบสีแดงเพราะมันดูหนังแหล่มๆ

Comment

9800GTX+ ออกทีหลัง 4850 เป็นเรื่องธรรมดาที่มันจะแรงกว่า ถึงไม่ค่อยเยอะก็ตาม
                          แล้วแต่ ความชอบในการใช้ ของแบบนี้ แล้วแต่คน บางคนชอบ frame แรงๆ บางคนชอบ ภาพนุ่มๆ

Comment

เหรียญมันก็ยังมี 2 ด้าน การ์ดจอก็มี 2 ด้าน จะเอาหัวหรือก้อย หรือเขียว กะแดง อย่างไหนจะดีกว่า มันอยู่ที่ว่าเราจะแทงด้านไหนครับ
                            9800GTX+ OC กะ 4870 คู่นี้พอจะต่อยกันได้ไหม ค่าตัวใกล้ๆๆกันแล้ว เกจิช่วยเทียบรุ่นให้ทีครับ

Comment

แดง..แรงจัง..ลองลดความแรงให้เท่าhd4850สิครับ

Comment

^ ^ จากผู้ใช้งานจริง

Comment

Working...
                                X