Announcement

Collapse
No announcement yet.

ที่เค้าเรียกว่าแผ่นบูต กับแผ่นวินโดว์ มันต่างกันตรงไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ที่เค้าเรียกว่าแผ่นบูต กับแผ่นวินโดว์ มันต่างกันตรงไหนครับ

ที่เค้าเรียกว่าแผ่นบูต กับแผ่นวินโดว์ มันต่างกันตรงไหนครับ ไม่เข้าใจ บอกหน่อยครับ

แผ่นบูต ไม่จำเป็นต้องเป็นแผ่นวินโดวส์ เอาแค่ให้คอมใช้งานได้ก็พอ มักเป็น command line

ส่วนแผ่นวินโดวส์ ใช้บูตได้ด้วย

เพราะฉะนั้น แผ่นวินโดวส์ เป็นซับเซต ของแผ่นบูต

Comment

อธิบายเกือบเข้าใจนะ แต่ งง หลังๆ แน่ะ แต่ก็ เข้าใจนะ

Comment

แล้วแผ่นที่มันเป็นตัววินโดว์อยู่ข้างใน เอาไว้ใช้เวลาที่วินโดว์ในเครื่องเรามีปัญหา หรือเปิดเข้าไม่ได้ เราใช้แผ่นนี้บูตวินโดว์ในแผ่น แล้วเข้าไปเพื่อแบ็คอัพข้อมูล เรียกว่าแผ่นไรครับ

Comment

มันมี พวกแผ่น utility ครับ พวก Win PE
          มีหลายค่ายทำขึ้นครับ เช่น hiren UBCD ...อื่นๆอีกเยอะ
          พวกนี้ใช้ OS Window Preinstall Edition แล้วก้อจับโปรแกรม ช่วยเหลือ
          กู้ภัยต่างๆนานา ยำใส่ไว้ในแผ่นนั้นไงครับ

Comment

Originally posted by harpseal View Post
            มันมี พวกแผ่น utility ครับ พวก Win PE
            มีหลายค่ายทำขึ้นครับ เช่น hiren UBCD ...อื่นๆอีกเยอะ
            พวกนี้ใช้ OS Window Preinstall Edition แล้วก้อจับโปรแกรม ช่วยเหลือ
            กู้ภัยต่างๆนานา ยำใส่ไว้ในแผ่นนั้นไงครับ
            พอรู้วิธีการทำไหมครับ

Comment

ทำให้นึกถึงสมัย windows98 สมัยก่อน
              เวลาจะลง windows (ช่วงที่ cd windows ยังใช้ boot ไม่ได้)
              จะต้องใช้แผ่น floppy disk ที่สร้างเป็นแผ่นบูต

บูตเข้าไปทำการจัดการ drive ทั้งหลายก่อน ตั้งแต่ fdisk แล้วก็ แบ่งพาร์ติชั่น แล้วก็ยัง format อีก
              เสร็จขั้นตอนแล้วค่อยลง windows .. นาน และ หลายขั้นตอนมาก

เดี๋ยวนี้ใส่ แผ่น xp เข้าไป กด ขึ้นๆ ลงๆ ซ้ายขวา ซ้ายขวา เอ็นเตอร์ แปบเดียวเสร็จ

Comment

Originally posted by Lucious View Post
                เดี๋ยวนี้ใส่ แผ่น xp เข้าไป กด ขึ้นๆ ลงๆ ซ้ายขวา ซ้ายขวา เอ็นเตอร์ แปบเดียวเสร็จ
                ลืม select start คับ 5 5 5 ไม่งั้นไม่ได้ 30ตัวนา

Comment

การ Ghost จะรวดเร็วกว่าการ ลง WINDOWS สด มากทีเดียวครับ
                  ยกตัวอย่าง หากใช้พวกแผ่น Utility Boot จะสามารถเพิ่มความเร็ว
                  ในการ Ghost ข้อมูลได้ถึง 1000-2200 Mbytes/min
                  เฉลี่ยแล้วใช้เวลาในการ Ghost (รวม OS และ โปรแกรมอื่นๆแล้วประมาณ 2 GB)
                  อยู่ที่ 5 นาที ถ้าไม่ใช้แผ่น จะทำให้ความเร็วอยู่ประมาณ 130-450
                  ในขณะที่ ลง Windows สด ก็ ....อย่างที่ทราบ ...ชงกาแฟจิบ ไป 3 แก้ว
                  แล้วมานั่งใจสั่น อีก สามรอบ

ด้วยความเร็วในการ Ghost ที่สูงเช่นนี้ ....microsoft จึงเล็งเห็นแนวทาง
                  จึงได้นำมาปรับใช้กับ Win Vista ...
                  เมื่อวาน ผมได้มีโอกาส ลอง Vista RC1 license พบว่า การลง Win Vista
                  ทำได้รวดเร็วมากๆๆๆๆ แซง Win ตัวเดิมๆไปเรย เรียกได้ว่า มาคู่คี่กับการ Ghost
                  เลยทีเดียว ใครมีโอกาสลองดูนะครับ แล้วจะพบอย่างที่ผมว่า

ส่วนที่ คุณ Nu_Ni2004 ถาม
                  ผมแนะนำ ให้เข้าไปศึกษาที่ www.ubcd4win.com นะครับ
                  ติดตรงไหนก้อ ซิบมาถามนะครับ ถ้าจะให้อธิบายแต่ต้น
                  ผมคงจะไม่มีเวลาพอคับผม ขออภัยด้วย

Comment

สงสัย MS มันทำโกสแล้วใส่ MoveXP มาด้วยมั้ง 5 55

Comment

Working...
                    X