Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นน้ำแล้ว ฝุ่นน้อย+เสียงดังน้อยกว่าเล่นลม จริงหรือ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นน้ำแล้ว ฝุ่นน้อย+เสียงดังน้อยกว่าเล่นลม จริงหรือ??

แบบว่าสงสัยครับ

เสียง - มันก็ใฃ้พัดลมทั้ง2ระบบไม่ใช่เหรอครับ แถม น้ำอาจจะใช้พัดลมมากกว่าด้วย แถมบางทีก็เอาใว้ข้างนอกอีก

ฝุ่น - เคสทั้ง2ระบบ มันก็มีการ ติดพัดลม ดูดลมเข้าเคส และเป่าออกเหมือนกันไม่ใช่เหรอครับ
    แต่เห้นว่า ซิ้งระบายความร้อน มัน ดูดฝุ่น ก็น่าใช่ แต่สวนอื่นๆ ภายในเคส นี่ ฝุ่น ติดเท่าๆกันหรือเปล่า พวก แรม hdd

แล้วคนใช่น้ำ นี่ ทำความสะอาดฝุ่นในเครื่อง เดือนนึงกันกี่ครั้งบ้างครับ

ยอมรับครับว่าน้ำฝุ่นเยอะมาก

โดยเฉพาะตรงหม้อน้ำ

ตกเดือนละ2ครับ
    สำหรับการทำความสะอาดครับ

Comment

น้ำดังกว่าลมอีก อิอิ เล่นเป่าหม้าน้ำก็ปาเข้าไป3ตัวแล้ว ในเคสอีก2 และอื่นๆอีก คิดดูว่าเสียงเป้นยังไงแต่องผมเบา อิอิ

Comment

ขอบคุณมาก ครับ ที่มาทำให้หายสงสัย

Comment

เอาตามความคิดผมนะ

เสียง : อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ต่าง ๆ ด้วยครับ และระบบน้ำที่เราจัดทำด้วยครับ เช่นถ้าเราเล่นน้ำทั้งระบบจะเห็นได้ชัดเจนว่าเสียงของพัดลมการ์ดจอโดยเฉพาะกับรุ่นโหด ๆ จะเงียบลงอย่างเห็นได้ชัดเจน หม้อน้ำก็ต้องเลือกที่มีความหนาของฟินให้มันบาง ๆ มันจะได้ไม่ต้านลมพัดลมก็ไม่ต้องใช้รอบสูง อีกทั้งเรื่องขนาดของหม้อน้ำนั้นก็ไม่ต้องใส่กันให้มันยาวกันขนาดแปดตอนก็ได้ เอาตามความเหมาะสมให้เหมาะกับกำลังของอุปกรณ์ที่จะระบาย เช่นถ้าเล่นซีพียูกับการ์ดจออาจจะหาหม้อน้ำดี ๆ ซักสองตอนมาเล่นก็เอาอยู่สบาย ๆ แล้วครับ จะรวมชิบเซตด้วยก็ยังได้ อีกทั้งพัดลมที่ใช้ก็ต้องเลือกที่เสียงดี ๆ ไม่ใช่ดังแต่ท่อล้อไม่วิ่ง แล้วก็พยายามหาจุดสมดุลของพัดลมกับหม้อน้ำ เช่นถ้าเราปรับ 1600 รอบต่อนาที กับ 2000 รอบต่อนาที อุณหภูมิอาจจะไม่ต่างกันแต่เสียงที่ได้นั้นต่างกันก็เป็นได้ เหมือนกับแรงเกินความจำเป็นครับ

ฝุ่น : อันนี้ผมเห็นความต่างระหว่างดูดกับเป่า ซึ่งจากอาการที่เห็นนั้นเวลาที่เราเล่นเป่าใส่หม้อน้ำจะมีฝุ่นเกาะมากกว่าแบบดูดออก อีกทั้งถ้าเราวางหม้อน้ำอยู่ในเคสแล้วนั้นส่วนใหญ่เคสดี ๆ จะมีระบบกันฝุ่นเข้าเคสมาด้วยก็ไม่ต้องกังวลเรื่องฝุ่นอีก

การทำความสะอาด : โดยปรกติก็ใช้ไปเรื่อย ๆ ไม่ค่อยจะมีผลกับเรื่องการทำความสะอาดเท่าไหร่ ส่วนใหญ่จะฝุ่นจะติดที่แผ่นกรองด้านหน้าเคสก็เอาเครื่องดูดฝุ่นดูดจบครับ

ความรู้ผมน้อยตอบผิดพลาดไปประการใดโปรดประทานอภัยด้วยนะครับ

Comment

ถ้าคุณใช้ระบบน้ำและมีเสียงและฝุ่นมากกว่าระบบลม นั่นหมายความว่า มีบางสิ่งบางอย่างที่ติดตั้งไม่ถูก อุปกรณ์ที่ใช้อาจจะไม่ถูกหรือคุณภาพต่ำ
            จุดประสงค์ของการใช้ระบบน้ำ คือ ทำให้คอมพิมเตอร์เงียบลงและเย็นขึ้น.... PSUของระบบผมยังดังมากกว่าระบบน้ำของผมเลยครับ

Comment

Working...
            X